Giá căn 3PN Vinhomes Smart City tháng 11/2026: khu nào nhiều căn 3PN, giá bao nhiêu

Tháng 11/2026, căn 3PN ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) đang chào bán trung vị 5,95 tỷ (khoảng 72 tr/m²), thuê 10,5–22 triệu/tháng. Căn 3PN rộng khoảng 73–98 m² thông thủy, riêng Lumiere Evergreen và Lumi Hà Nội có căn tới 106–118 m². Tòa nhiều căn 3PN nhất mỗi sàn: Lumi S6 (8 căn), GS1 và SA3 (6 căn), SA5, S4.01, Lumiere A1 (5 căn).
- 1261
- Căn thuê
- 1219
- Căn bán
- 8,5–14,5 triệu
- Thuê 2PN
- 4,09 tỷ
- Bán 2PN
Mục lục · 9 mục
- Giá căn 3PN Vinhomes Smart City bao nhiêu?
- Khu nào, tòa nào nhiều căn 3PN nhất?
- 3PN, 3PN+ và căn 3PN góc khác nhau thế nào?
- Căn 3PN đủ đồ đắt hơn nguyên bản bao nhiêu?
- Một tháng ở căn 3PN hết bao nhiêu?
- Căn 3PN ở Lumi Hà Nội: rộng, có tin chào dưới giá mua
- Mua căn 3PN cần chuẩn bị bao nhiêu tiền ngoài giá căn?
- Căn 3PN hợp với ai? Nên thuê hay mua?
- Lưu ý khi chọn căn 3PN
Căn 3PN là loại căn lớn nhất phổ biến ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội), hợp gia đình có hai con hoặc ở cùng ông bà. Khác studio hay 2PN, căn 3PN phân bố rất không đều: có tòa chỉ 1 căn 3PN mỗi sàn, có tòa tới 6–8 căn. Vì vậy câu hỏi đầu tiên khi tìm 3PN không phải "giá bao nhiêu" mà là "tìm ở tòa nào". Bài này trả lời cả hai, với giá tự cập nhật theo giỏ hàng trên canhosmartcity.
Giá căn 3PN Vinhomes Smart City bao nhiêu?
Tháng 11/2026, căn 3PN đang chào bán trung vị 5,95 tỷ (khoảng giá 4,5–8,6 tỷ, tương đương 72 tr/m²), cho thuê 10,5–22 triệu/tháng, trung vị 15 triệu. Trên web hiện có 206 căn 3PN đang bán và 153 căn cho thuê.
Giá bán 3PN theo khu (tự cập nhật, chỉ hiện khu có từ 2 căn):
| Khu | Bán 3PN (trung vị) | Khoảng giá | Số căn |
|---|---|---|---|
| Sapphire 2 | 4,2 tỷ | 3,2–5 tỷ | 6 |
| Sapphire 4 | 4,55 tỷ | 4,4–6 tỷ | 12 |
| Sapphire 1 | 4,6 tỷ | 3,5–5,1 tỷ | 4 |
| The Miami | 4,7 tỷ | 4,5–5,5 tỷ | 11 |
| The Sola Park | 4,72 tỷ | 4,5–5,5 tỷ | 26 |
| Imperia Smart City | 5,35 tỷ | 4,7–7,8 tỷ | 4 |
| The Sakura | 5,5 tỷ | 4,7–6,2 tỷ | 13 |
| The Victoria | 5,83 tỷ | 5,4–6 tỷ | 10 |
| Sapphire 3 | 6 tỷ | 5,4–9,5 tỷ | 6 |
| Lumi Signature | 6,18 tỷ | 5,7–9,5 tỷ | 10 |
| The Canopy Residences | 6,5 tỷ | 6,5–6,55 tỷ | 3 |
| The Tonkin | 6,6 tỷ | 6–7,8 tỷ | 9 |
| Masteri West Heights | 7 tỷ | 6,5–8,2 tỷ | 13 |
| Lumiere Evergreen | 7,6 tỷ | 6–10,4 tỷ | 38 |
Giá thuê 3PN theo khu:
| Khu | Thuê 3PN (trung vị) | Khoảng giá | Số căn |
|---|---|---|---|
| Sapphire 4 | 9,8 triệu | 6,5–16 triệu | 8 |
| The Sola Park | 11 triệu | 9,9–15 triệu | 5 |
| Sapphire 2 | 12 triệu | 8,5–13 triệu | 7 |
| Sapphire 1 | 13,5 triệu | 13–15 triệu | 4 |
| The Miami | 14 triệu | 10–15 triệu | 10 |
| The Sakura | 14 triệu | 10,5–16 triệu | 19 |
| Masteri West Heights | 15 triệu | 11,5–18 triệu | 19 |
| Imperia Smart City | 15 triệu | 12–17 triệu | 7 |
| The Canopy Residences | 16 triệu | 12–16 triệu | 11 |
| Lumiere Evergreen | 19 triệu | 14,5–25 triệu | 29 |
| Lumi Signature | 19 triệu | 10–23 triệu | 6 |
Khoảng giá của căn 3PN rộng hơn mọi loại căn khác, vì trong cùng tên "3PN" có căn 74 m² và căn hơn 110 m². Trong 26 tin bán 3PN trên batdongsan ngày 3/11/2026, căn đắt nhất có giá gấp khoảng ba lần căn rẻ nhất; ở nhóm Masterise, trung vị 3PN cao hơn nhóm Vinhomes đại trà rõ rệt (Lumiere Evergreen cao nhất). Khi so, luôn so cùng khoảng diện tích.
Một vài mốc giá 3PN trước đây:
| Mốc | Căn 3PN | Nguồn |
|---|---|---|
| 4/2025 | tin rao S1.03 căn 3PN 74,1 m² khoảng 68 triệu/m² | OneHousing, 6/6/2025 |
| 2/2026 | trung vị 3PN năm 2026 khoảng 6,1 tỷ đồng (khoảng 5,0–7,55 tỷ) | Mogivi |
| Tháng 11/2026 | trung vị 5,95 tỷ | giỏ hàng canhosmartcity |
Mốc 2/2026 nằm trong giai đoạn giá rao cao. Theo CBRE (qua CafeF, 31/10/2026), giá chào căn hộ thứ cấp toàn Hà Nội quý 3/2026 giảm 5% so với quý trước và 8% so với cùng kỳ; đây là số toàn thành phố, không riêng Vinhomes Smart City. Xem diễn biến đầy đủ ở bảng giá theo khu, cập nhật hằng tháng.
Khu nào, tòa nào nhiều căn 3PN nhất?
Tòa nhiều căn 3PN nhất là Lumi S6 (8 căn mỗi sàn), rồi GS1 và SA3 (6 căn), SA5, S4.01 và Lumiere A1 (5 căn). Số dưới đây đếm trên mặt bằng tầng điển hình của chủ đầu tư; diện tích là thông thủy.
| Tòa | Khu | 3PN mỗi sàn | Tổng căn mỗi sàn | Diện tích 3PN (m²) |
|---|---|---|---|---|
| S6 | Lumi Signature | 8 | 24 | 80,6–101 |
| GS1 | The Miami | 6 | 30 | 73,7–94,5 |
| SA3 | The Sakura | 6 | 30 | 73,7–94,5 |
| SA5 | The Sakura | 5 | 30 | 74,7–94,9 |
| S4.01 | Sapphire 4 | 5 | 30 | 74,1–94,1 |
| A1 The Aqua | Lumiere Evergreen | 5 | 18 | 84,4–112 |
| G1–G6 (5 tòa) | The Sola Park | 4 mỗi tòa | 30 | 74,8–76 |
| S1.03, S2.01, S2.02 | Sapphire 1, 2 (tòa chữ U) | 4 | 30 | 74,1–76,2 |
| SA2 | The Sakura | 4 | 19 | 74,9–82,4 |
| SA1 Toji | The Sakura | 3 | 19 | 74,9–82,7 |
| A3 The Aura | Lumiere Evergreen | 3 | 26 | 81,3–106,3 |
| West A, West B | Masteri West Heights | 4 | 30 | 73,8–80,1 |
| I1 | Imperia Smart City | 4 | 30 | 74,5–75,8 |
| A2 The Atmos | Lumiere Evergreen | 4 (thêm 1 căn 4PN) | 18 | 79,9–92,6 |
| E1, E2 | Lumi Elite | 4 | 14 | 81,7–117,8 |
| V1–V3 | The Victoria | 3 | 17 | 81,7–88,2 |
| TC1 | The Canopy | 3 | 16 | 79,7–92,3 |
| GS5, GS6 | The Miami | 3 | 16 | 72,9–81,7 |
| P1, P2 | Lumi Prestige | 3 (thêm 2 căn 4PN) | 16 | 85,8–117,1 |
| S4.02, S4.03 | Sapphire 4 | 3 | 22 | 74,1–98,3 |
| S3.01–S3.03 | Sapphire 3 | 2 | 19 | 75,1–94,5 |
| TK1, TK2; TC2, TC3 | The Tonkin; The Canopy | 2 | 16 | 79,4–83,6 |
| S1, S2, S3, S5 | Lumi Signature | 2 | 16 | 81,3–84 |
| Tòa chữ Z dòng Sapphire, GS2, GS3, I2–I5, West C, West D | nhiều khu | 1 | 19 | 73,5–76,2 |
Ba nhận xét:
- Muốn nhiều lựa chọn, tìm ở tòa chữ U 30 căn mỗi sàn (GS1, SA3, SA5, S4.01) hoặc cụm 5 tòa The Sola Park. Ở các tòa này, cùng một thời điểm thường có nhiều căn 3PN đang chào, dễ chọn tầng, hướng.
- Muốn căn 3PN rộng trên 90 m², tìm căn góc ở GS1, SA3, SA5, Sapphire 3 (S3.03 tới 94,5 m²), Sapphire 4 (S4.02 tới 98,3 m²), hoặc sang Lumiere Evergreen, Lumi Prestige, Lumi Elite.
- Tòa chữ Z dòng Sapphire chỉ 1 căn 3PN mỗi sàn, nên căn 3PN ở đây hiếm, ít khi có nhiều căn để so.
3PN, 3PN+ và căn 3PN góc khác nhau thế nào?
Căn 3PN thường có 2 phòng vệ sinh; "3PN+" (hay 3PN+1) là căn 3PN có thêm một phòng nhỏ đa năng, còn căn 3PN góc là căn ở đầu hồi tòa, rộng hơn và có hai mặt thoáng. Trên mặt bằng tầng chủ đầu tư, các tên này ứng với diện tích khá rõ:
| Kiểu căn | Diện tích thông thủy thường gặp | Có ở tòa nào (mặt bằng tầng) |
|---|---|---|
| 3PN thường, 2 WC | khoảng 73–80 m² | hầu hết các tòa Sapphire, The Miami, The Sakura, The Sola Park, Imperia, Masteri |
| 3PN góc | khoảng 90–95 m² | GS1, SA3, SA5, S4.01, S3.03 |
| 3PN+ | khoảng 84–98 m² | S4.02, S4.03 (97,6–98,3 m²), TC1 (92,3 m²), V1 (84,9–88,2 m²) |
| 3PN lớn | khoảng 101–118 m² | Lumiere A1 (112 m²), A3 (tới 106,3 m²), Lumi S6 (tới 101 m²), Lumi Prestige, Elite (tới 117–118 m²) |
Vì sao quan trọng: hai căn cùng ghi "3PN" có thể chênh nhau 20–40 m², tức chênh cả tỷ đồng dù đơn giá như nhau. Khi đọc tin, hỏi mã căn rồi đối chiếu mặt bằng tòa trên trang tòa để biết căn thuộc kiểu nào. Cách đọc mã căn có ở bài đọc mã căn hộ trên mặt bằng tầng.
Căn 3PN đủ đồ đắt hơn nguyên bản bao nhiêu?
Ở căn 3PN, nội thất tạo chênh lệch lớn nhất: theo giỏ hàng thuê nhóm Vinhomes đại trà (một trang môi giới, 3/11/2026), căn 3PN đủ đồ có trung vị khoảng 15 triệu, căn đồ cơ bản khoảng 12 triệu, căn nguyên bản khoảng 11,25 triệu. Chênh giữa đủ đồ và nguyên bản khoảng 4 triệu mỗi tháng, gấp đôi mức chênh ở căn nhỏ.
Lý do dễ hiểu: căn 3PN cần ba bộ giường tủ, nhiều điều hòa hơn, bàn ăn lớn. Nếu gia đình bạn đã có sẵn đồ, căn nguyên bản giúp tiết kiệm đáng kể; nếu thuê ngắn hoặc mới chuyển đến Hà Nội, căn đủ đồ đỡ chi phí sắm sửa ban đầu.
Bảng giá thuê năm 2025 của 3HLand ghi 3PN nguyên bản 10–11 triệu, cơ bản 11–12, đủ đồ 14–18 triệu. So với giỏ hàng tháng 11/2026, giá thuê căn 3PN gần như đi ngang. Với Masterise, 3PN có trung vị khoảng 16 triệu ở Masteri West Heights và 17 triệu ở Lumiere Evergreen (cùng giỏ hàng 3/11/2026).

Một tháng ở căn 3PN hết bao nhiêu?
Ngoài tiền thuê, căn 3PN tốn thêm khoảng 2–2,3 triệu mỗi tháng tiền điện, nước, internet, gửi xe máy và phí quản lý (nếu bạn trả); có ô tô thì cộng thêm khoảng 1,25 triệu. Bảng tự tính theo giá thuê 3PN trung vị đang chào, diện tích 76 m², phí quản lý 14.300 đ/m²:
| Thuê 3PN (trung vị) | 15.000.000 đ |
| Điện ước tính, dùng điều hòa nhiều thì cao hơn | 609.000 đ |
| Nước ước tính 3–4 người | 98.000 đ |
| Internet, truyền hình gói phổ biến | 195.000 đ |
| Gửi 1 xe máy ô tô 1.250.000 đ | 45.000 đ |
| Phí quản lý (nếu khách trả) 76 m² × 14.300 đ | 1.087.000 đ |
| Tổng ước tính | ≈ 17.034.000 đ |
Với căn 3PN, phí quản lý là khoản đáng kể. Theo bảng phí T5/2026 của 3HLand, căn 76 m² trả khoảng 1,09 triệu mỗi tháng ở mức 14.300 đ/m² (Sapphire, The Miami sau hỗ trợ), khoảng 1,34 triệu ở mức 17.600 đ/m² (The Sakura, The Canopy, Imperia, The Sola Park), và khoảng 1,94 triệu ở mức 25.520 đ/m² (Masteri West Heights, Lumiere Evergreen). Căn 3PN 95 m² ở Masterise trả khoảng 2,42 triệu tiền phí mỗi tháng. Bài phí quản lý, phí gửi xe theo từng khu có bảng đầy đủ.
Một số căn 3PN đang chào bán trên web:
7 ảnh3PN 2WC · 88 m² · tầng thấp
7 ảnh3PN 2WC · 87 m² · tầng trung
8 ảnh3PN 2WC · 75 m² · tầng thấp
Căn 3PN ở Lumi Hà Nội: rộng, có tin chào dưới giá mua
Lumi Hà Nội (phường Xuân Phương, phía bắc Đại lộ Thăng Long) có căn 3PN rộng hơn mặt bằng chung: 81,3–84 m² ở các tòa Signature S1–S5, tới 101 m² ở S6, 117 m² ở Prestige và Elite. Giá chào 3PN ở Lumi Signature hiện là 6,18 tỷ, thuê 10–23 triệu/tháng.
Có một điểm lạ: tin rao trên BDS68, HouseNow tháng 10–11/2026 có căn 3PN 118 m² chào 8,6–9 tỷ, trong đó một tin ghi "cắt 1 tỷ" so với giá mua; căn duplex có tin ghi cắt 1,14 tỷ và 1,7 tỷ. Để so, bảng hàng do VGLand (một sàn môi giới) đăng ngày 21/8/2026 ghi căn P1.2201 (85,5 m²) khoảng 6,96 tỷ, căn S6.0904 (101 m²) khoảng 7,84 tỷ; đây mới là một nguồn, cần sale đối chiếu hợp đồng mua bán thật. Nếu bạn cần căn rộng và chấp nhận chờ hệ tiện ích Lumi hoàn thiện, đây là nơi đáng xem. So sánh kỹ ở bài Lumi Hà Nội hay phân khu Vinhomes.
Mua căn 3PN cần chuẩn bị bao nhiêu tiền ngoài giá căn?
Ngoài giá căn, người mua căn 3PN chuẩn bị thêm khoảng 0,6% giá trị cho lệ phí trước bạ và công chứng, cộng 2% nếu nhận nộp thay thuế thu nhập của người bán. Các khoản theo quy định hiện hành (kho pháp lý của canhosmartcity):
| Khoản | Mức | Ai thường trả |
|---|---|---|
| Thuế thu nhập cá nhân | 2% giá chuyển nhượng (Luật Thuế TNCN 109/2025/QH15, từ 1/7/2026 giữ mức 2%) | người bán; hai bên có thể thỏa thuận khác |
| Lệ phí trước bạ | 0,5% giá tính lệ phí (NĐ 10/2022, sửa bởi NĐ 175/2025) | người mua |
| Phí công chứng hợp đồng | hợp đồng trên 3–5 tỷ: 2,2 triệu + 0,05% phần vượt 3 tỷ; trên 5–10 tỷ: 3,2 triệu + 0,04% phần vượt 5 tỷ (TT 257/2016, sửa bởi TT 111/2017) | thỏa thuận |
Ví dụ giả sử căn 3PN giá 5 tỷ: lệ phí trước bạ khoảng 25 triệu, phí công chứng khoảng 3,2 triệu. Nếu bạn nhận nộp thay thuế 2% cho người bán, cộng thêm 100 triệu. Đó là lý do câu "giá đã bao thuế phí chưa" luôn phải hỏi trước khi đặt cọc.
Nếu vay ngân hàng, lãi cố định 12–24 tháng ở 11 ngân hàng phổ biến trung bình khoảng 10,9%/năm (DKRA, 8/2026), sau ưu đãi thả nổi cao hơn. Với khoản vay vài tỷ, tiền lãi mỗi tháng thường lớn hơn tiền thuê một căn 3PN tương đương. Bài vay ngân hàng mua căn chuyển nhượng nói kỹ về tỷ lệ vay và hồ sơ.
Căn 3PN hợp với ai? Nên thuê hay mua?
Căn 3PN hợp nhất với gia đình 4–6 người: bố mẹ, hai con, hoặc ở cùng ông bà. Gia đình có con đi học thường chọn khu gần Vinschool Smart City; bài gia đình có con nhỏ nên thuê, mua căn nào đi sâu vào chuyện chọn tòa theo trường.
Thuê hay mua căn 3PN? Ba điểm cần cân:
- Tỷ suất thuê thấp. Tính từ trung vị giá chào thuê và bán đầu tháng 11/2026, căn 3PN ở nhóm Vinhomes đại trà có tỷ suất gộp khoảng 3,1%/năm, thấp nhất trong các loại căn (studio khoảng 4,4%). Với gia đình định ở 1–3 năm, thuê thường rẻ hơn mỗi tháng so với mua bằng vốn vay khi lãi thả nổi một số ngân hàng 13–15%/năm (CBRE qua CafeF, 31/10/2026).
- Ở lâu thì mua có lợi về ổn định. Đổi nhà với gia đình đông người tốn kém và mệt. Nếu bạn định ở trên 5 năm và vay ít, mua căn 3PN giúp ổn định chỗ học cho con.
- Căn 3PN ít người bán hơn. Ở tòa chỉ có 1 căn 3PN mỗi sàn, khi cần mua đúng tòa bạn thích có thể phải chờ. Đăng ký nhận tin để được báo khi có căn mới.
Nếu bạn đang cân nhắc giữa 2PN+ và 3PN, xem giá căn 2PN theo khu và bài căn 2PN+ khác 3PN ra sao.
Lưu ý khi chọn căn 3PN
- Hỏi rõ căn 3PN có mấy phòng vệ sinh và xin mặt bằng căn để xem diện tích từng phòng ngủ trước khi đi xem.
- Căn góc 90–98 m² có hai mặt thoáng nhưng giá cao hơn; so đơn giá thông thủy với căn 3PN thường cùng tòa.
- Hỏi chỗ đỗ ô tô: gia đình 3PN thường có xe, phí gửi khoảng 1,25 triệu đồng mỗi tháng (hầm và nhà xe nổi).
- Với căn mua, kiểm tra sổ hồng, tình trạng thế chấp, và hỏi ai chịu thuế thu nhập 2%, lệ phí trước bạ 0,5%. Xem thủ tục mua căn chuyển nhượng.
- Khách thuê và khách mua qua canhosmartcity không mất phí môi giới.
Cần căn 3PN ở đúng tòa? Để lại nhu cầu để nhận căn phù hợp qua Zalo, hoặc xem danh sách chuyển nhượng 3PN và danh sách cho thuê 3PN.
Hỏi nhanh
Giá căn 3PN Vinhomes Smart City bao nhiêu?
Tháng 11/2026, căn 3PN đang chào bán trung vị 5,95 tỷ, khoảng giá 4,5–8,6 tỷ; thuê 10,5–22 triệu/tháng. Căn 3PN ở Masteri West Heights, Lumiere Evergreen cao hơn hẳn nhóm Sapphire, The Miami, The Sola Park.
Khu nào ở Vinhomes Smart City có nhiều căn 3PN?
Theo mặt bằng tầng chủ đầu tư, tòa GS1 (The Miami) và SA3 (The Sakura) có 6 căn 3PN mỗi sàn; SA5, S4.01 và Lumiere A1 có 5 căn; 5 tòa The Sola Park mỗi tòa 4 căn. Bên Lumi Hà Nội, tòa S6 có 8 căn 3PN mỗi sàn. Tòa chữ Z dòng Sapphire chỉ có 1 căn.
Căn 3PN Vinhomes Smart City rộng bao nhiêu m²?
Phần lớn căn 3PN rộng khoảng 73–80 m² thông thủy. Căn 3PN lớn (thường ở góc tòa) rộng 90–98 m² ở GS1, SA3, SA5, Sapphire 3, Sapphire 4. Lumiere A1 có căn 3PN tới 112 m², Lumi Prestige và Elite có căn khoảng 117 m².
Thuê căn 3PN Vinhomes Smart City hết bao nhiêu một tháng?
Tiền thuê căn 3PN đang chào 10,5–22 triệu/tháng. Cộng điện, nước, internet, gửi xe và phí quản lý (căn 76 m² khoảng 1,09 triệu theo mức 14.300 đ/m²), tổng chi thường cao hơn tiền thuê khoảng 2–2,3 triệu mỗi tháng, chưa tính ô tô.
Căn 3PN đủ đồ đắt hơn căn nguyên bản bao nhiêu?
Theo giỏ hàng thuê nhóm Vinhomes đại trà ngày 3/11/2026, căn 3PN đủ đồ có trung vị khoảng 15 triệu, căn nguyên bản khoảng 11,25 triệu. Chênh khoảng 4 triệu mỗi tháng, lớn hơn hẳn mức chênh 1,5–2 triệu ở căn nhỏ.
Mua căn 3PN để cho thuê có lời không?
Căn 3PN có tỷ suất thuê gộp thấp nhất trong các loại căn: ước tính khoảng 3,1%/năm theo giá chào đầu tháng 11/2026. Bù lại, khách thuê 3PN thường là gia đình, ở lâu. Căn 3PN hợp để ở lâu dài hơn là để đầu tư cho thuê.
- Giỏ hàng thuê giỏ hàng môi giới công khai (data.json công khai, 106 căn 3PN VSC) (3/11/2026)
- Giá chào batdongsan.com.vn: Vinhomes Smart City và Lumi Hà Nội (đọc bằng trình duyệt) (3/11/2026)
- OneHousing: Top 10 tòa giao dịch thứ cấp cao nhất tháng 4/2025 (6/6/2025)
- VGLand: giá Lumi Hà Nội 2026 (bảng hàng gốc) (21/8/2026)
- CafeF: Chung cư giảm giá, người mua vẫn dè dặt (CBRE quý 3/2026) (31/10/2026)
- Mogivi: dữ liệu giá Vinhomes Smart City (2/2026)
- 3HLand: phí dịch vụ Vinhomes Smart City T5/2026 (5/2026)
- 3HLand: bảng giá Vinhomes Smart City (10/2026)

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.
Đọc tiếp



