Giá căn studio Vinhomes Smart City tháng 11/2026: thuê và bán ở từng khu

Tháng 11/2026, căn studio ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) cho thuê 5,8–8,5 triệu/tháng, trung vị 7 triệu; giá bán trung vị 2,15 tỷ. Studio rộng khoảng 24–36 m² thông thủy tùy tòa, có ở hầu hết các khu trừ Lumi Hà Nội. Masteri West Heights và Lumiere Evergreen đắt hơn nhóm Sapphire, Miami, Sakura.
- 1198
- Căn đang bán
- 4 tỷ
- 2PN trung vị
- 67,3 tr/m²
- 2PN theo m²
- 3,2%
- Lợi suất thuê 2PN
Mục lục · 8 mục
- Studio Vinhomes Smart City giá thuê bao nhiêu?
- Giá bán căn studio bao nhiêu, khu nào rẻ?
- Studio ở mỗi khu rộng bao nhiêu m²?
- Một tháng ở studio hết bao nhiêu?
- Nguyên bản, cơ bản hay đủ đồ: chọn loại nào?
- Ai nên thuê, ai nên mua căn studio?
- Thương lượng giá studio thế nào cho sát?
- Lưu ý khi thuê hoặc mua căn studio
Studio là loại căn nhỏ nhất ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội): một không gian chung cho ngủ, bếp, sinh hoạt, cộng một phòng tắm. Đây là căn được người đi làm độc thân, cặp đôi trẻ và nhà đầu tư cho thuê tìm nhiều nhất. Bài này gom giá thuê, giá bán, diện tích và chi phí tháng của căn studio ở từng khu. Mọi con số giá đều tự cập nhật theo giỏ hàng đang chào trên canhosmartcity.
Studio Vinhomes Smart City giá thuê bao nhiêu?
Tháng 11/2026, studio đang chào thuê 5,8–8,5 triệu/tháng, trung vị 7 triệu. Hiện có 208 căn studio cho thuê trên web.
Bảng dưới so sánh giá thuê studio giữa các khu (chỉ hiện khu có từ 2 căn trở lên, tự cập nhật):
| Khu | Thuê Studio (trung vị) | Khoảng giá | Số căn |
|---|---|---|---|
| The Sola Park | 5,8 triệu | 5–7,5 triệu | 6 |
| Sapphire 2 | 6 triệu | 5,5–8 triệu | 5 |
| The Miami | 6,2 triệu | 5,5–7,5 triệu | 20 |
| Sapphire 3 | 6,5 triệu | 5–7,5 triệu | 17 |
| Sapphire 4 | 6,5 triệu | 6–7 triệu | 13 |
| Imperia Smart City | 6,9 triệu | 6–8 triệu | 14 |
| Sapphire 1 | 7 triệu | 6–7,6 triệu | 21 |
| The Canopy Residences | 7 triệu | 5,8–8,5 triệu | 17 |
| The Sakura | 7,4 triệu | 6–8 triệu | 16 |
| The Tonkin | 7,5 triệu | 6,5–8,5 triệu | 9 |
| Lumiere Evergreen | 8 triệu | 7,5–10 triệu | 18 |
| Masteri West Heights | 8,5 triệu | 7–10,5 triệu | 32 |
Điểm cần biết khi đọc bảng:
- Nhóm Masterise đắt hơn. Theo một giỏ hàng môi giới lớn ngày 3/11/2026, studio ở Masteri West Heights và Lumiere Evergreen có trung vị cao hơn nhóm Vinhomes đại trà khoảng 1,5–3 triệu mỗi tháng. Lý do chính là căn bàn giao sẵn nội thất liền tường, phí quản lý cao hơn và tòa mới hơn.
- Đủ đồ chiếm đa số. Trong 131 căn studio của nhóm Vinhomes đại trà cùng giỏ hàng, 80 căn là đủ đồ. Căn đủ đồ có trung vị cao hơn căn nguyên bản khoảng 1,5 triệu mỗi tháng.
- Cẩn thận giá "từ". Nhiều tin rao ghi "studio từ 5,5 triệu" để kéo khách, trong khi mức phổ biến cao hơn khoảng 0,5–1 triệu (đối chiếu Muaban, Homedy, một trang môi giới, 3/11/2026).
Xem toàn bộ căn đang trống ở danh sách studio cho thuê.
Ảnh chụp giá thuê studio theo khu ngày 3/11/2026
Để có mốc đối chiếu khi bảng tự động ở trên còn ít căn, dưới đây là giá thuê studio theo khu trong một giỏ hàng môi giới lớn (tệp dữ liệu công khai, đọc ngày 3/11/2026; một nguồn, độ tin vừa). Đơn vị triệu đồng/tháng, gồm mọi mức nội thất.
| Khu | Khoảng giá | Trung vị | Số căn |
|---|---|---|---|
| Sapphire (1–4) | 5,5–7,8 | 6,75 | 44 |
| The Miami | 5,5–8 | 6 | 13 |
| The Sakura | 5,5–8,5 | 7 | 27 |
| The Canopy | 6–9 | 7,5 | 17 |
| The Tonkin | 7–8 | 7,5 | 11 |
| The Sola Park | 5,5–8 | 6,5 | 15 |
| Masteri West Heights | — | 8,5 | 28 |
| Lumiere Evergreen | — | 10 | 23 |
Imperia chỉ có 4 căn studio, The Victoria chưa có căn, nên không đưa vào bảng. Đọc bảng: The Miami, The Sola Park và Sapphire là ba khu thuê studio mềm nhất; The Canopy và The Tonkin là hai khu mới hơn nên nhỉnh hơn khoảng 1 triệu; Lumiere Evergreen cao nhất vì căn mới bàn giao năm 2026 và hoàn thiện cao cấp. Chênh lệch này là mốc tham khảo, giá từng căn còn theo tầng, hướng và đồ đạc.
Giá bán căn studio bao nhiêu, khu nào rẻ?
Studio đang chào bán trung vị 2,15 tỷ, khoảng giá 1,8–2,7 tỷ, tương đương 73 tr/m². Đây là loại căn có tổng tiền thấp nhất, nên cũng là cửa vào rẻ nhất để sở hữu một căn ở đại đô thị.
| Khu | Bán Studio (trung vị) | Khoảng giá | Số căn |
|---|---|---|---|
| Sapphire 1 | 1,9 tỷ | 1,5–2 tỷ | 5 |
| Sapphire 3 | 1,91 tỷ | 1,6–2,15 tỷ | 10 |
| Sapphire 2 | 1,93 tỷ | 1,65–2,2 tỷ | 4 |
| The Sola Park | 1,94 tỷ | 1,8–2,5 tỷ | 22 |
| The Victoria | 2,03 tỷ | 1,85–2,3 tỷ | 14 |
| The Sakura | 2,1 tỷ | 2–2,4 tỷ | 5 |
| The Miami | 2,15 tỷ | 1,95–2,26 tỷ | 8 |
| The Tonkin | 2,15 tỷ | 2–2,5 tỷ | 6 |
| Imperia Smart City | 2,2 tỷ | 2,1–2,33 tỷ | 3 |
| The Canopy Residences | 2,23 tỷ | 2,1–2,5 tỷ | 5 |
| Sapphire 4 | 2,3 tỷ | 2,04–4,5 tỷ | 4 |
| Masteri West Heights | 2,5 tỷ | 2,1–3 tỷ | 18 |
| Lumiere Evergreen | 2,6 tỷ | 1,9–2,9 tỷ | 25 |
Studio đã tăng giá nhiều so với lúc mở bán. Năm 2019, Vietnamnet đưa tin căn hộ ở dự án "chỉ từ 900 triệu đồng" cho căn 30–75 m² thông thủy. Ngày 29/4/2020, tòa S4.01 (Sapphire Parkville) ra mắt với studio và 1PN từ 998 triệu (Báo Đầu Tư). Tháng 2 năm 2026, Mogivi ghi trung vị studio 30 m² khoảng 2,45 tỷ. So các mốc đó với giá đang chào ở trên để thấy biên độ: theo tin rao đầu tháng 11/2026 (Chợ Tốt trung vị 1,90 tỷ, batdongsan trung vị 2 tỷ), studio đã lên khoảng gấp đôi mức 2019–2020 nhưng thấp hơn mức Mogivi ghi hồi 2/2026. Bài giá từ mở bán 2018 đến nay phân tích kỹ theo từng khu.
Với ngân sách dưới 3 tỷ, studio thường nằm trong tầm, kể cả ở Masteri: tin rao batdongsan ngày 3/11/2026 ghi studio Masteri West Heights 2–2,45 tỷ (4 tin, mẫu nhỏ). Bài mua căn hộ dưới 3 tỷ so studio với 1PN+ cùng tầm tiền.
Studio ở mỗi khu rộng bao nhiêu m²?
Studio ở Vinhomes Smart City rộng khoảng 24–36 m² thông thủy, chênh nhau đáng kể giữa các tòa. Số dưới đây đọc từ mặt bằng tầng điển hình của chủ đầu tư (diện tích thông thủy in trên nhãn từng căn).
| Khu | Diện tích studio (m² thông thủy) | Studio mỗi sàn | Ghi chú |
|---|---|---|---|
| Sapphire 1 | 28–31,7 (S1.03: 32,1–32,2) | 3 (S1.03: 2) | tòa chữ Z 19 căn/sàn |
| Sapphire 2 | 28–36,4 | 2–3 | S2.01 có studio lớn nhất, 35,7–36,4 m² |
| Sapphire 3 | 24,5–31,7 | 4 | nhiều studio nhất dòng Sapphire |
| Sapphire 4 | 24,3–34 | 2–3 | S4.03 có studio nhỏ nhất, từ 24,3 m² |
| The Miami | 25,4–33,8 (GS5, GS6: 27,2) | GS1: 5; GS2, GS3: 3; GS5, GS6: 1 | |
| The Sakura | 25,4–34 | 4–5 | SA1, SA2, SA5 mỗi sàn 5 studio |
| The Tonkin | 25–28,7 | 3 | |
| The Canopy | 25,4–34,8 | 3 | TC1 có studio tới 34,8 m² |
| Masteri West Heights | 27,3–35,2 | 3–4 | |
| Lumiere Evergreen | 29,7–32,2 | 1–2 | ít studio |
| Imperia Smart City | 28,1–32 | 2–3 | |
| The Sola Park | 31,8–31,9 | 2 | 5 tòa mặt bằng gần giống nhau |
| The Victoria | 27–30,7 | 4 | đang xây, bàn giao dự kiến 2028 |
| Lumi Hà Nội | không có studio | — | căn nhỏ nhất là 1PN 42,2 m² |
Vài nhận xét từ bảng:
- Studio dưới 26 m² (Sapphire 3, Sapphire 4, Sakura, Tonkin, Canopy) rất gọn: hợp một người, khó kê bàn ăn riêng. Nếu ở hai người, ưu tiên căn từ 30 m².
- Khu có nhiều studio mỗi sàn (Sakura, Sapphire 3, tòa GS1) thường có nhiều căn cho thuê cùng lúc, dễ chọn và dễ thương lượng hơn.
- Tin rao hay ghi diện tích tim tường (lớn hơn thông thủy). Khi so giá theo m², quy về cùng một loại diện tích.

Một tháng ở studio hết bao nhiêu?
Chi phí tháng của một studio gồm tiền thuê cộng khoảng 0,9–1 triệu tiền điện, nước, internet, gửi xe và phí quản lý (nếu bạn phải trả). Bảng dưới tự tính với giá thuê studio trung vị đang chào, diện tích 30 m², phí quản lý 14.300 đ/m²:
| Thuê Studio (trung vị) | 7.000.000 đ |
| Điện ước tính, dùng điều hòa nhiều thì cao hơn | 255.000 đ |
| Nước ước tính 1–2 người | 49.000 đ |
| Internet, truyền hình gói phổ biến | 195.000 đ |
| Gửi 1 xe máy ô tô 1.250.000 đ | 45.000 đ |
| Phí quản lý (nếu khách trả) 30 m² × 14.300 đ | 429.000 đ |
| Tổng ước tính | ≈ 7.973.000 đ |
Phí quản lý khác nhau theo khu, theo bảng phí T5/2026 của 3HLand và một trang môi giới 7/2026 (đã gồm VAT, tính trên m² thông thủy):
- Sapphire, The Miami GS1–GS3: 8.800 đ/m² trong thời gian hỗ trợ, 14.300 đ/m² sau hỗ trợ. Nguồn đang lệch về mức đang thu ở tháng 11/2026, nên cần hỏi ban quản lý từng tòa.
- The Sakura SA2, SA3, SA5, The Canopy, Imperia, The Sola Park, The Tonkin TK1: 17.600 đ/m² (sau thời gian miễn, nếu có).
- Masteri West Heights, Lumiere Evergreen: 25.520 đ/m². Studio 30 m² ở đây trả khoảng 766.000 đ/tháng tiền phí.
Nếu tin ghi "MPDV" (miễn phí dịch vụ) thì bạn không phải trả dòng phí quản lý. Bài chi phí thuê căn hộ mỗi tháng có bảng đủ các loại căn.
Một số căn studio đang cho thuê trên web:
8 ảnhStudio · 31 m²
8 ảnhStudio · 32 m²
8 ảnhStudio · 28 m²
Nguyên bản, cơ bản hay đủ đồ: chọn loại nào?
Với người thuê, studio đủ đồ đáng tiền hơn vì chênh khoảng 1,5 triệu mỗi tháng nhưng không phải mua giường, tủ, điều hòa, máy giặt. Theo giỏ hàng thuê 3/11/2026 của nhóm Vinhomes đại trà, studio nguyên bản và đồ cơ bản có trung vị gần như bằng nhau, còn đủ đồ cao hơn rõ.
| Loại nội thất | Có gì | Hợp với ai |
|---|---|---|
| Nguyên bản | đúng tiêu chuẩn bàn giao của chủ đầu tư. Ở dòng Sapphire là thiết bị vệ sinh, trần thạch cao, sàn gạch, cửa gỗ, hệ thống điện; không kèm điều hòa (trừ tòa S1.06) | người thuê dài, đã có sẵn đồ |
| Đồ cơ bản | chủ nhà lắp thêm một phần đồ dùng; danh mục mỗi căn một khác | người muốn tự chọn thêm đồ |
| Đủ đồ | đủ đồ để dọn vào ở ngay | người mới chuyển đến, thuê 6–12 tháng |
Vì "cơ bản" và "đủ đồ" không có định nghĩa chung, luôn xin danh mục đồ kèm ảnh và ghi vào biên bản bàn giao khi ký hợp đồng thuê.
Với người mua để cho thuê, làm đủ đồ giúp căn dễ cho thuê hơn vì phần lớn studio đang chào là đủ đồ. Bài làm nội thất cho thuê studio, 2PN hết bao nhiêu tính chi phí và thời gian hoàn vốn.

Ai nên thuê, ai nên mua căn studio?
Thuê studio hợp nhất với người đi làm một mình hoặc cặp đôi chưa có con, cần chỗ ở gọn, gần Vincom Mega Mall, VinBus và Đại lộ Thăng Long. Nếu bạn làm việc tại nhà nhiều hoặc hay nấu ăn, căn 1PN+ cho thêm một phòng ngủ tách biệt với giá thuê cao hơn khoảng 1,5 triệu mỗi tháng (giỏ hàng 3/11/2026). Bài studio hay 1PN+ so sánh chi tiết.
Mua studio hợp với hai nhóm:
- Người mua căn đầu tiên với ngân sách hạn chế. Studio có tổng tiền thấp nhất trong đại đô thị.
- Nhà đầu tư cho thuê. Studio có tỷ suất thuê gộp cao nhất. Tính từ trung vị giá chào thuê và bán đầu tháng 11/2026, studio đạt khoảng 4,4%/năm, so với khoảng 3,4% ở 1PN và 3,1% ở 3PN. Mogivi (2/2026) cũng xếp studio sinh lời cao nhất, khoảng 3,18%/năm. Đây là tỷ suất gộp, chưa trừ phí và tháng trống. Bài mua căn để cho thuê: lợi suất từng loại căn có cách tính đầy đủ.
Điểm trừ của studio: khi gia đình có thêm người, bạn phải đổi căn. Nguồn cung studio cho thuê cũng dày (131 căn trống trong một giỏ hàng lớn ngày 3/11/2026), nên chủ nhà phải giữ giá sát thị trường.
Thương lượng giá studio thế nào cho sát?
Giá studio có thể thương lượng, nhất là khi bạn chọn đúng thời điểm và biết căn đã chào bao lâu. Một vài dữ kiện giúp bạn mặc cả có cơ sở:
- Studio cho thuê đi nhanh. Trong giỏ hàng thuê lớn nhất khu (một trang môi giới, 3/11/2026), trung vị thời gian một căn đang trống nằm trên danh sách chỉ khoảng 10 ngày; phần lớn căn rời danh sách trong 1–2 tháng. Căn đẹp, giá sát thị trường thì ít dư địa giảm. Căn đã đăng trên một tháng là căn bạn có thể đề nghị giảm.
- Mùa thuê. Lượt tìm "thuê" của cụm Vinhomes Smart City cao nhất vào tháng 7–9 và thấp nhất vào tháng 1–2 (lượt tìm Google, 10/2025–9/2026). Thuê vào mùa thấp điểm thường dễ được giảm giá hoặc tặng thêm đồ hơn.
- Ngày vào ở dồn đầu tháng. Phần lớn căn ghi ngày vào ở là ngày 1 của tháng. Nếu bạn linh hoạt ngày chuyển đến, có thể đề nghị chủ nhà giảm giá đổi lấy việc nhận nhà sớm, đỡ cho họ tháng trống.
- Ký dài. Hợp đồng 12 tháng dễ thương lượng giá hơn hợp đồng 6 tháng, vì chủ nhà đỡ rủi ro trống căn và đỡ phí môi giới.
- Với căn mua, theo 3HLand giá chốt thường thấp hơn giá rao 2–5%. Khoảng 24% tin bán trên Chợ Tốt đầu tháng 11/2026 có chữ "cắt lỗ", "ngộp" hoặc "bán gấp", nhưng không phải tin nào cũng rẻ thật. Bài bán cắt lỗ có thật không chỉ cách kiểm.
Trên canhosmartcity, mỗi căn có nhãn "So với giá chung" để bạn thấy ngay căn đó đang cao hay thấp hơn trung vị studio cùng khu.
Lưu ý khi thuê hoặc mua căn studio
- Hỏi diện tích thông thủy. Studio 25 m² và 32 m² khác nhau nhiều về cách kê đồ, dù cùng gọi là studio.
- Xem cửa sổ, hướng nắng: studio chỉ có một mặt thoáng, căn hướng Tây mùa hè nóng và tốn điện điều hòa hơn.
- Hỏi giá thuê đã gồm phí quản lý và phí gửi xe máy chưa. Phí gửi xe máy khoảng 45.000 đ/tháng, ô tô 1,25 triệu đồng mỗi tháng.
- Hợp đồng thuê thường 6–12 tháng, cọc 1 tháng, phổ biến đóng 3 tháng một lần. Khách thuê không mất phí môi giới khi thuê qua canhosmartcity.
- Với căn mua, kiểm tra sổ hồng, tình trạng thế chấp trước khi đặt cọc. Xem thủ tục mua căn chuyển nhượng.
Cần tìm studio đúng khu, đúng tầm giá? Để lại nhu cầu, đội ngũ gửi căn phù hợp qua Zalo, hoặc tự lọc ở trang tìm căn.
Hỏi nhanh
Thuê căn studio Vinhomes Smart City giá bao nhiêu?
Tháng 11/2026, studio đang chào thuê 5,8–8,5 triệu/tháng, trung vị 7 triệu. Căn đủ đồ thường cao hơn căn nguyên bản khoảng 1,5 triệu mỗi tháng. Studio ở Masteri West Heights và Lumiere Evergreen cao hơn nhóm Sapphire, Miami.
Mua căn studio Vinhomes Smart City hết bao nhiêu tiền?
Giá bán studio đang chào trung vị 2,15 tỷ, khoảng 73 tr/m². Người mua trả thêm lệ phí trước bạ 0,5% và phí công chứng; thuế thu nhập 2% thường do người bán nộp nhưng hai bên có thể thỏa thuận khác.
Căn studio Vinhomes Smart City rộng bao nhiêu m²?
Theo mặt bằng tầng của chủ đầu tư, studio rộng khoảng 24–36 m² thông thủy. Nhỏ nhất khoảng 24,3 m² ở tòa S4.03, lớn nhất khoảng 35,7–36,4 m² ở tòa S2.01. Phần lớn studio ở Sapphire, Miami, Sakura dao động 25–32 m².
Lumi Hà Nội có căn studio không?
Không. Theo mặt bằng tầng 9 tòa Lumi Hà Nội, căn nhỏ nhất là 1PN khoảng 42,2 m². Nếu cần căn nhỏ ở Lumi, lựa chọn gần nhất là 1PN; còn studio thì tìm ở các khu bên Vinhomes Smart City, Masterise hoặc MIK.
Ở studio Vinhomes Smart City mỗi tháng hết bao nhiêu?
Ngoài tiền thuê, bạn trả điện, nước, internet, gửi xe và phí quản lý nếu giá thuê chưa gồm. Với studio 30 m², phí quản lý khoảng 429.000 đ/tháng theo mức 14.300 đ/m². Bảng chi phí trong bài tự tính theo giá thuê trung vị đang chào.
Mua studio Vinhomes Smart City để cho thuê có lời không?
Studio cho lợi suất gộp cao nhất trong các loại căn: ước tính khoảng 4,4%/năm theo giá chào thuê và bán đầu tháng 11/2026, so với khoảng 3,4% ở 1PN. Đó là số trước chi phí và chưa trừ tháng trống, không phải lợi nhuận chắc chắn.
- Giỏ hàng thuê giỏ hàng môi giới công khai (data.json công khai, 131 căn studio VSC) (3/11/2026)
- Vietnamnet: Sở hữu căn hộ Vinhomes Smart City Tây Mỗ với 900 triệu đồng (28/6/2019)
- Báo Đầu Tư: Ra mắt tòa S4.01 phân khu Sapphire Parkville (29/4/2020)
- Mogivi: dữ liệu giá Vinhomes Smart City (2/2026)
- 3HLand: phí dịch vụ Vinhomes Smart City T5/2026 (5/2026)
- Giá chào bán trên batdongsan.com.vn (130 tin bán VSC, đọc bằng trình duyệt) (3/11/2026)
- Chợ Tốt: tin bán căn hộ cụm Vinhomes Smart City (API công khai) (3/11/2026)

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.
Đọc tiếp



