Bỏ qua menu
So sánh, chọn khu và tòa

Studio hay 1PN+ ở Vinhomes Smart City: thuê ở, đầu tư cho thuê nên chọn căn nào (tháng 11/2026)

Cập nhật 05/11/2026Nguyễn Thị Thanh Vân9 phút đọcSố liệu từ giỏ hàng 2480 căn đang chào, cập nhật hằng ngày
Studio hay 1PN+: thuê ở, đầu tư cho thuê nên chọn căn nào
✓ Tóm tắt nhanh

Ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội), studio rộng khoảng 25–36 m², thuê khoảng 5,5–8,5 triệu/tháng; 1PN+ rộng khoảng 42–48 m², thuê khoảng 7,5–11 triệu. Người ở một mình, đi làm cả ngày hợp studio; cặp đôi, làm việc tại nhà hợp 1PN+. Mua để cho thuê, studio vốn thấp hơn và theo tính toán giá chào 11/2026 có tỷ suất gộp cao hơn 1PN+.

1219
Căn đang bán
4,09 tỷ
2PN trung vị
67,3 tr/m²
2PN theo m²
3,1%
Lợi suất thuê 2PN
Số liệu tự cập nhật theo giỏ hàng 05/11/2026.

Studio và 1PN+ là hai loại căn nhỏ được tìm nhiều nhất ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội). Người thuê phân vân vì chênh nhau khoảng 13 m² và một khoản tiền mỗi tháng; người mua đầu tư phân vân vì studio vốn thấp nhưng 1PN+ có vẻ "dễ ở" hơn. Bài này so hai loại căn trên ba mặt: không gian sống, chi phí mỗi tháng, và hiệu quả cho thuê, dùng số liệu giỏ hàng và mặt bằng từng tòa trong kho tư liệu (11/2026).

Studio và 1PN+ khác nhau thế nào về diện tích, công năng?

Trả lời ngắn: studio là một không gian mở 25–36 m², 1PN+ là căn 42–48 m² có phòng ngủ tách cửa và thêm một góc phụ.

Studio1PN+ (1PN+1)
Diện tích thông thủykhoảng 25–36 m² (trung vị giỏ hàng 30 m²)khoảng 42–48 m² (trung vị 43 m²)
Phòng ngủkhông tách, chung với khách, bếp1 phòng ngủ có cửa + góc phụ
Vệ sinh11
Hợp với1 người đi làm cả ngày, sinh viên đã đi làmcặp đôi, người làm việc tại nhà, gia đình trẻ có 1 bé nhỏ
Số căn/sàn tòa điển hình1–51–11

Diện tích cụ thể theo tòa (mặt bằng tầng điển hình): studio S2.01 khoảng 36 m², Sola Park 31,9 m², Masteri West A, B 28,6–35,2 m², The Tonkin 25–28,7 m²; 1PN+ Masteri West A, B 41,8–47,6 m², Sola Park 42,8–48 m², The Sakura 42–47,9 m². Lưu ý một số khu (Tonkin, Canopy, Lumiere) còn có loại 1PN thường khoảng 40–47 m², và The Sakura có 1PN 34 m², gần như studio có vách. Hiểu rõ "phòng +1 dùng được không" ở bài căn 1PN+ là gì, phòng +1 dùng được không.

Thuê ở: chi phí mỗi tháng chênh bao nhiêu?

Chênh khoảng 1,5 triệu đồng tiền thuê và khoảng 1,8 triệu đồng tổng chi phí ở mỗi tháng, theo trung vị giỏ hàng tham chiếu 11/2026. Giá đang chào trên web: studio trung vị 7 triệu, 1PN+ trung vị 8,5 triệu.

Hai bảng dưới tính chi phí ở mỗi tháng (tiền thuê, điện, nước, phí quản lý, internet, gửi xe) cho studio 30 m² và 1PN+ 43 m² với mức phí quản lý 14.300 đ/m²:

Thuê Studio (trung vị)7.000.000 đ
Điện
ước tính, dùng điều hòa nhiều thì cao hơn
255.000 đ
Nước
ước tính 1–2 người
49.000 đ
Internet, truyền hình
gói phổ biến
195.000 đ
Gửi 1 xe máy
ô tô 1.250.000 đ
45.000 đ
Phí quản lý (nếu khách trả)
30 m² × 14.300 đ
429.000 đ
Tổng ước tính≈ 7.973.000 đ
Thuê 1PN+ (trung vị)8.500.000 đ
Điện
ước tính, dùng điều hòa nhiều thì cao hơn
330.000 đ
Nước
ước tính 1–2 người
49.000 đ
Internet, truyền hình
gói phổ biến
195.000 đ
Gửi 1 xe máy
ô tô 1.250.000 đ
45.000 đ
Phí quản lý (nếu khách trả)
43 m² × 14.300 đ
615.000 đ
Tổng ước tính≈ 9.734.000 đ

Phần chênh ngoài tiền thuê đến từ hai khoản tính theo diện tích hoặc mức dùng: phí quản lý (43 m² × 14.300 đ khoảng 615.000 đ so với 30 m² khoảng 429.000 đ) và tiền điện (kho giả định studio 120 kWh, 1PN 150 kWh mỗi tháng). Nếu tin ghi "MPDV" (đang miễn phí dịch vụ), bỏ dòng phí quản lý. Chi tiết cách tính ở bài chi phí thuê căn hộ mỗi tháng.

Thuê ở: ai nên chọn studio, ai nên chọn 1PN+?

Chọn theo cách bạn dùng căn hằng ngày, không chỉ theo số người.

Studio hợp khi:

  • Bạn ở một mình, đi làm cả ngày, về chủ yếu để ngủ, ít nấu nướng phức tạp.
  • Bạn muốn tiết kiệm khoảng 1,5–2 triệu đồng/tháng để dành cho việc khác.
  • Bạn thuê ngắn 6 tháng, chưa chắc gắn bó lâu với khu.

1PN+ hợp khi:

  • Hai người ở, khác giờ giấc: phòng ngủ có cửa giúp người dậy sớm không làm phiền người kia.
  • Bạn làm việc tại nhà, cần bàn làm việc tách khỏi giường; góc phụ làm phòng làm việc.
  • Có khách, bố mẹ lên chơi, hoặc gia đình trẻ có bé dưới 3 tuổi.
  • Bạn nấu ăn nhiều: bếp thường tách khỏi chỗ ngủ, ít ám mùi.

Người độc thân phân vân thêm có thể đọc người độc thân đi làm thuê studio hay 1PN.

Ảnh căn studio tòa S2.03 Sapphire 28 ảnh
Sapphire 2 · S2.03Cập nhật hôm nay

Studio · 31 m²

Đủ đồVào ở ngay
6,5 triệu/tháng
↑ Cao hơn 8% so với Studio Sapphire 2Khách thuê không mất phí môi giới
Ảnh căn studio tòa I1 Imperia Smart City8 ảnh
Imperia Smart City · I1Cập nhật hôm nay

Studio · 32 m²

Đủ đồVào ở ngay
7,5 triệu/tháng
↑ Cao hơn 9% so với Studio Imperia Smart CityKhách thuê không mất phí môi giới
Ảnh căn studio tòa SA2 The Sakura8 ảnh
The Sakura · SA2Cập nhật hôm nay

Studio · 28 m²

Đủ đồVào ở ngay
7 triệu/tháng
Ngang giá chung Studio The SakuraKhách thuê không mất phí môi giới
Xem tất cả 200 căn đang chào →

Đầu tư cho thuê: studio hay 1PN+ lời hơn?

Theo số liệu hiện có, studio cho tỷ suất gộp cao hơn, 1PN+ cho tiền thuê tuyệt đối cao hơn. Lợi suất thô tự tính từ căn đang chào trên web: studio khoảng 4%/năm, 1PN+ khoảng 3,4%/năm (chưa trừ tháng trống, phí, thuế). Bản chụp ngày 3/11/2026 của kho tư liệu (trung vị Chợ Tốt, giỏ một trang môi giới) cho kết quả cùng chiều: studio khoảng 4,4%, 1PN/1PN+ khoảng 3,4%. Mogivi (2/2026) cũng xếp studio là loại căn sinh lời cao nhất ở đây, khoảng 3,18%/năm. Hai nguồn khác cách tính nhưng cùng hướng.

Giá mua đang chào trên web: studio khoảng 2,1 tỷ, 1PN+ khoảng 3 tỷ. Vốn chênh lớn hơn nhiều so với tiền thuê chênh, nên studio "nhẹ vốn" hơn.

Studio1PN+
Giá mua trung vị (đang chào)2,1 tỷ3 tỷ
Giá thuê trung vị (đang chào)7 triệu8,5 triệu
Lợi suất thô (đang chào)4%3,4%
Số căn đang trống trong giỏ tham chiếu (VSC đại trà, chụp 3/11/2026)131176 (1PN và 1PN+)

Đừng chỉ nhìn tỷ suất. Ba điều cần cân nhắc thêm:

  • Cạnh tranh nguồn cung: trong giỏ hàng tham chiếu 768 căn VSC đại trà, studio chiếm 17%, 1PN 15%, 1PN+ 8%. Studio nhiều hàng nên phải cạnh tranh bằng nội thất, giá.
  • Giá rao ảo: tin "studio 5,5 triệu" lặp lại ở nhiều trang để kéo khách, trong khi trung vị thực cao hơn (điểm chê có nhiều nguồn). Khi định giá cho thuê, hãy so căn đang trống cùng tòa, không so giá "từ".
  • Phí quản lý chủ nhà chịu: nếu bạn bao phí cho khách, studio chịu ít hơn vì diện tích nhỏ.

Đây là ước tính để tham khảo, không phải lời hứa về lợi nhuận. Xem thêm lợi suất từng loại căn và căn studio còn đáng đầu tư cho thuê không.

Ảnh căn 2 phòng ngủ tòa A1 Lumiere Evergreen5 ảnh
Lumiere Evergreen · A1 The AquaCập nhật hôm nay

2PN 2WC · 60,9 m² · tầng trung

Kèm nội thấtCó thương lượng
5 tỷ82,1 tr/m²
↓ Thấp hơn 3% so với 2PN A1Khách mua không mất phí môi giới
Ảnh căn 1 phòng ngủ + 1 tòa G1 The Sola ParkCó video · 6 ảnh
The Sola Park · G1 The GardenCập nhật hôm nay

1PN+ · 43 m² · tầng trung

Hợp đồng mua bánCó thương lượng
2,66 tỷ61,7 tr/m²
Ngang giá chung 1PN+ G1Khách mua không mất phí môi giới
Ảnh căn 2 phòng ngủ tòa G1 The Sola Park5 ảnh
The Sola Park · G1 The GardenCập nhật hôm nay

2PN 2WC · 54 m² · tầng trung

Hợp đồng mua bánCó thương lượng
3,1 tỷ57,4 tr/m²
↓ Thấp hơn 8% so với 2PN G1Khách mua không mất phí môi giới
Xem tất cả 1042 căn đang chào →

Ví dụ: thêm vốn mua 1PN+ thay vì studio có đáng không?

Câu trả lời ngắn: phần vốn bỏ thêm để lên 1PN+ sinh lời thấp hơn nhiều so với phần vốn mua studio. Ví dụ dưới dùng số chụp ngày 3/11/2026 trong kho tư liệu (trung vị giá chào Chợ Tốt và giỏ cho thuê tham chiếu ở Vinhomes Smart City đại trà), không phải giá hiện tại:

Ví dụ (số chụp 3/11/2026)Studio1PN/1PN+Phần chênh
Giá mua trung vị1,90 tỷ3,00 tỷ1,10 tỷ
Tiền thuê trung vị/tháng7 triệu8,5 triệu1,5 triệu
Tiền thuê một năm84 triệu102 triệu18 triệu
Lợi suất thôkhoảng 4,4%khoảng 3,4%khoảng 1,6% trên phần vốn thêm

Nói cách khác, 1,1 tỷ đồng bỏ thêm chỉ mang về thêm khoảng 18 triệu đồng tiền thuê mỗi năm. Trước khi chốt, hãy trừ tiếp các khoản thật:

  • Tháng trống: giả sử trống 1 tháng mỗi năm, studio mất 7 triệu, 1PN+ mất 8,5 triệu.
  • Phí quản lý nếu chủ bao: giả sử 14.300 đ/m², studio 30 m² khoảng 5,1 triệu/năm, 1PN+ 43 m² khoảng 7,4 triệu/năm.
  • Thuế cho thuê: theo Nghị định 141/2026/NĐ-CP (áp dụng từ 1/1/2026), cá nhân có tổng doanh thu cho thuê từ 1 tỷ đồng/năm trở xuống không phải nộp thuế GTGT, TNCN; ngưỡng tính trên tổng mọi hợp đồng cho thuê của bạn trong năm, và vẫn cần khai theo mẫu 01/BĐS.

Ngược lại, 1PN+ có lợi thế khó đo bằng số: khách thuê thường là cặp đôi, gia đình trẻ, ở lâu hơn, đổi khách ít hơn, căn cũng dễ bán lại cho người mua để ở. Nếu bạn ưu tiên dòng tiền, studio hợp hơn; nếu ưu tiên giữ tài sản và có thể dọn về ở sau này, 1PN+ đáng cân nhắc.

Thuê căn nguyên bản hay căn đủ đồ?

Với căn nhỏ, chênh lệch giữa căn "nguyên bản" (chỉ có đồ chủ đầu tư bàn giao) và căn "đủ đồ" khá đáng kể. Trong giỏ hàng tham chiếu (VSC đại trà, 11/2026), trung vị studio đủ đồ cao hơn studio nguyên bản khoảng 1,5 triệu đồng mỗi tháng; với 1PN cũng chênh khoảng 1,5 triệu đồng. Studio đủ đồ là nhóm đông nhất trong giỏ: 80 trên 131 căn studio.

Nên chọn căn đủ đồ nếu bạn thuê dưới một năm hoặc mới chuyển đến Hà Nội, vì tự sắm giường, tủ, máy giặt, điều hòa cho thời gian ngắn thường tốn hơn phần chênh. Căn nguyên bản hợp người thuê dài, đã có đồ riêng. Lưu ý căn nguyên bản ở dòng Sapphire là bàn giao cơ bản, nhiều tòa không có điều hòa (Sapphire 1 chỉ S1.06 có), trong khi căn nguyên bản ở Masteri, Lumiere, Tonkin đã có nội thất liền tường.

Khách thuê căn nhỏ ở đây là ai, thuê mùa nào?

Hiểu khách giúp người thuê mặc cả, và giúp chủ nhà đặt giá đúng. Theo hai trang môi giới cùng mô tả, khách thuê ở Vinhomes Smart City gồm gia đình trẻ, người đi làm văn phòng, chuyên gia; nhiều cơ quan, doanh nghiệp đã dời về phía tây Hà Nội. Báo năm 2021–2022 ghi khu có cư dân từ khoảng 20 quốc gia, vùng lãnh thổ.

Về thời điểm, lượt tìm trên Google cho khu này ít biến động theo mùa, thấp nhất vào tháng 2 (Tết), theo lượt tìm trên Google. Trong giỏ hàng tham chiếu (3/11/2026), căn đang trống có ngày nhập trung vị khoảng 10 ngày, và phần lớn căn nhập tháng 8–9/2026 đã rời giỏ sau 1–2 tháng; ngày nhập có thể bị làm mới nên chỉ để tham khảo.

Người thuê muốn giá tốt có thể tìm căn quanh Tết, khi ít người tìm, và chốt hợp đồng 12 tháng; chủ nhà nên tránh để căn trống qua Tết. Đọc thêm thời điểm nào trong năm thuê, mua được giá tốt.

Tìm studio, 1PN+ ở khu, tòa nào?

Số studio và 1PN+ mỗi sàn khác nhau nhiều giữa các tòa, theo mặt bằng tầng điển hình:

  • Nhiều studio (5 căn/sàn): SA1, SA2, SA5 của The Sakura; GS1 của The Miami. Bốn căn/sàn: Sapphire 3, The Victoria, Masteri West A, B.
  • Nhiều 1PN+: Masteri West A, West B 11 căn/sàn; Imperia I1 và các tòa The Sola Park 9 căn/sàn; S4.01 8 căn/sàn.
  • Khu giá thuê studio mềm: dòng Sapphire, The Miami. Studio ở Masteri, Lumiere đắt hơn vì nội thất liền tường.

Giá thuê studio theo vài khu (tự cập nhật): Sapphire 1 6–7,6 triệu, The Sakura 5,5–8 triệu, Masteri West Heights 7–10,5 triệu.

Nhận căn phù hợp qua Zalo
Bấm gửi là đồng ý cho canhosmartcity lưu số này để liên hệ về nhu cầu của bạn; yêu cầu xóa bất cứ lúc nào. Chính sách bảo mật.

Kinh nghiệm chọn căn nhỏ

  • Xem căn thật: studio 25 m² và 36 m² khác nhau rất nhiều, đừng chỉ đọc chữ "studio".
  • Với 1PN+, kiểm góc phụ có cửa sổ không; góc không cửa sổ chỉ hợp làm kho, phòng làm việc ngắn giờ.
  • Hỏi máy giặt đặt ở đâu, có chỗ phơi không; căn nhỏ hay thiếu chỗ phơi.
  • Mua cho thuê: tính thêm chi phí nội thất, tháng trống, phí môi giới chủ nhà trả khi có khách.
  • Hỏi phí quản lý đang thu: cùng loại căn nhưng khu Masterise thu 25.520 đ/m², Sapphire đang lệch nguồn 8.800 hay 14.300 đ/m².
  • Thuê cho hai người: hỏi chủ nhà có cho đăng ký tạm trú, thẻ cư dân cho cả hai không; ở từ 30 ngày phải đăng ký tạm trú.
  • Hỏi kỳ thanh toán: phổ biến là đóng 3 tháng, cọc 1 tháng; cọc thường 1 tháng tiền nhà.
  • Đi thử quãng đường từ tòa ra điểm buýt nội khu, VinBus nếu bạn không có xe máy; căn nhỏ thường là người đi làm bằng buýt.
  • Với căn mua đầu tư, tính trước kịch bản trống 1 tháng mỗi năm và mức phí quản lý sau khi hết thời gian miễn.

Muốn xem căn ngay, vào danh sách cho thuê studio hoặc 1PN+. Khách thuê không mất phí môi giới.

Hỏi nhanh

Căn studio Vinhomes Smart City rộng bao nhiêu m²?

Studio ở Vinhomes Smart City rộng khoảng 25–36 m² thông thủy tùy tòa; diện tích trung vị trong giỏ hàng cho thuê lớn nhất khu là 30 m². Studio tòa S2.01 khoảng 36 m², Sola Park 31,9 m², Masteri West A, B 28,6–35,2 m², The Tonkin 25–28,7 m².

1PN+ khác studio thế nào?

Studio là một không gian chung cho ngủ, khách, bếp, có vệ sinh riêng. Căn 1PN+ (1PN+1) có một phòng ngủ tách cửa và thêm một góc phụ dùng làm phòng làm việc hoặc chỗ ngủ nhỏ, rộng khoảng 42–48 m². Mỗi tòa thiết kế góc phụ khác nhau, nên xem mặt bằng.

Thuê studio hay 1PN+ chênh nhau bao nhiêu mỗi tháng?

Theo giỏ hàng tham chiếu tháng 11/2026, trung vị thuê 1PN cao hơn studio khoảng 1,5 triệu đồng/tháng. Cộng điện, phí quản lý theo diện tích lớn hơn, tổng chi phí ở mỗi tháng chênh khoảng 1,8 triệu đồng. Giá đang chào cập nhật trên trang cho thuê.

Mua studio để cho thuê lợi suất bao nhiêu?

Lợi suất thô tự tính từ căn đang chào trên web (tiền thuê × 12 ÷ giá bán): studio khoảng 4%/năm, 1PN+ khoảng 3,4%/năm, chưa trừ tháng trống, phí, thuế. Mogivi (2/2026) cũng xếp studio là loại căn sinh lời cao nhất. Đây là số ước tính, không phải lời hứa về lợi nhuận.

Tòa nào nhiều căn studio nhất ở Vinhomes Smart City?

Theo mặt bằng tầng, SA1, SA2, SA5 (The Sakura) và GS1 (The Miami) có 5 studio mỗi sàn; Sapphire 3, The Victoria, Masteri West A, B có 4. Tòa nhiều 1PN+ là Masteri West A, B (11 căn/sàn), Imperia I1 và Sola Park (9 căn/sàn).

Studio có thể ở 2 người không?

Được, nhiều cặp đôi thuê studio để tiết kiệm, nhưng không có phòng ngủ tách nên khó khi hai người khác giờ giấc hoặc có khách. Nếu một người làm việc tại nhà, 1PN+ có góc phụ làm phòng làm việc sẽ dễ chịu hơn.

NguồnGiá: giá chào các căn đang hiện trên canhosmartcity.com.vn, cập nhật 05/11/2026. Bài không phải tư vấn pháp lý.
Nguyễn Thị Thanh Vân, môi giới căn hộ Vinhomes Smart City
Tác giả bài viếtNguyễn Thị Thanh VânChuyên viên môi giới căn hộ Vinhomes Smart City✓ Chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS số HT-4925 (Sở Xây dựng Hà Tĩnh cấp 03/12/2025, hành nghề cả nước)Văn phòng hẹn gặp: Tòa GS3 The Miami, Vinhomes Smart City, phường Tây Mỗ, Hà Nội · 8h–21h hằng ngày

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.

Nhận căn phù hợp qua Zalo
Bấm gửi là đồng ý cho canhosmartcity lưu số này để liên hệ về nhu cầu của bạn; yêu cầu xóa bất cứ lúc nào. Chính sách bảo mật.

Đọc tiếp

Nhắn ZaloGọi 0983 606 411