Mua căn Vinhomes Smart City để cho thuê: lợi suất từng loại căn, cách tính, tháng 11/2026

Mua căn ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) để cho thuê cho lợi suất gộp khoảng 4,4%/năm với studio, 3,4% với 1PN, 3,2–3,5% với 2PN và 3,1% với 3PN, tính từ giá chào thuê và bán đầu tháng 11/2026. Sau tháng trống, phí môi giới và phí quản lý, căn 2PN còn khoảng 2,4–2,6%/năm. Mức này thấp hơn lãi vay, nên mua để cho thuê chỉ hợp khi dùng vốn tự có.
- 1219
- Căn đang bán
- 4,09 tỷ
- 2PN trung vị
- 67,3 tr/m²
- 2PN theo m²
- 3,1%
- Lợi suất thuê 2PN
Mục lục · 10 mục
- Mua căn cho thuê ở Vinhomes Smart City lợi suất bao nhiêu?
- Công thức tính lợi suất cho thuê
- Khu nào cho lợi suất cao hơn?
- Ví dụ giả sử: lợi suất ròng một căn 2PN
- Vì sao studio cho lợi suất cao nhất?
- Thuế cho thuê căn hộ năm 2026
- Lợi suất so với lãi vay: có nên vay để mua cho thuê?
- Ngoài tiền thuê, có lời từ tăng giá không?
- Chọn căn thế nào để dễ cho thuê?
- Lưu ý trước khi mua căn để cho thuê
Mua căn ở Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) để cho thuê là ý tưởng của rất nhiều nhà đầu tư nhỏ: khu đông dân, có Vincom, Vinmec, Vinschool, khách thuê lúc nào cũng có. Nhưng "lúc nào cũng có khách" chưa chắc là "có lời". Bài này đưa công thức tính lợi suất, ước tính cho từng loại căn bằng giá đang chào, một ví dụ lợi suất ròng chi tiết, thuế cho thuê và phép so với lãi vay. Bài không dự báo giá và không hứa lợi nhuận; mục đích là để bạn tự tính đúng cho căn mình định mua.
Mua căn cho thuê ở Vinhomes Smart City lợi suất bao nhiêu?
Lợi suất gộp khoảng 3–4,4%/năm tùy loại căn. Kho dữ liệu của canhosmartcity tính ngày 3/11/2026, lấy trung vị giá thuê (giỏ hàng một trang môi giới) chia trung vị giá bán (tin rao Chợ Tốt, Muaban) ở nhóm Vinhomes đại trà:
| Loại căn | Lợi suất gộp ước tính (3/11/2026) | Mogivi (2/2026) |
|---|---|---|
| Studio | khoảng 4,4%/năm | khoảng 3,18%/năm |
| 1PN, 1PN+ | khoảng 3,4%/năm | — |
| 2PN, 2PN+ | khoảng 3,2–3,5%/năm | khoảng 2,87%/năm (2,75–3,18%) |
| 3PN | khoảng 3,1%/năm | — |
| 2PN nhóm Masterise | khoảng 2,5–3,6%/năm | — |
Mogivi cho số thấp hơn: họ đo vào tháng 2/2026 với mẫu khác, lúc giá bán studio trung vị ghi khoảng 2,45 tỷ (so với khoảng 1,90 tỷ trên Chợ Tốt, Muaban ngày 3/11/2026), trong khi giá thuê gần như đi ngang. Giá bán dùng để chia càng cao thì lợi suất tính ra càng thấp.
Một số trang môi giới quảng cáo lợi suất "6–8%/năm" (3HLand, 7/2025) nhưng không nêu cách tính. Con số đó xa mức tính được từ giá thật. Nếu ai đó chào bạn căn cho thuê "lãi 7–8%/năm", hãy yêu cầu họ tính bằng giá thuê và giá bán của chính căn đó.
Công thức tính lợi suất cho thuê
Có hai con số cần tách bạch: lợi suất gộp để so nhanh, lợi suất ròng để quyết định.
- Lợi suất gộp = tiền thuê một tháng × 12 ÷ giá mua.
- Lợi suất ròng = (tiền thuê thực thu trong năm − phí môi giới − phí quản lý chủ nhà trả − sửa chữa, bảo trì − thuế nếu có) ÷ (giá mua + thuế phí khi mua + nội thất).
Bạn có thể tự tính lợi suất gộp bằng giá đang chào trên web (tự cập nhật):
| Loại căn | Giá thuê trung vị | Giá bán trung vị | Lợi suất gộp tự tính |
|---|---|---|---|
| Studio | 7 triệu | 2,1 tỷ | 4% |
| 1PN | 9 triệu | 3,05 tỷ | 3,5% |
| 1PN+ | 8,5 triệu | 3 tỷ | 3,4% |
| 2PN | 10,5 triệu | 4,09 tỷ | 3,1% |
| 2PN+ | 11 triệu | 4,14 tỷ | 3,2% |
| 3PN | 15 triệu | 5,95 tỷ | 3% |
Cột cuối do web tự tính mỗi ngày (thuê × 12 ÷ giá bán, theo căn đang chào); ô "—" là loại căn chưa đủ dữ liệu cả hai chiều.
Bảng giá thuê, bán đầy đủ theo loại căn:
| Loại căn | Thuê / tháng | Bán | Bán / m² |
|---|---|---|---|
| Studio | 5,5–8,5 triệu (195) | 1,8–2,65 tỷ | 73 tr/m² |
| 1PN | 7–12 triệu (124) | 2,6–3,55 tỷ | 70 tr/m² |
| 1PN+ | 7,5–11 triệu (193) | 2,55–3,6 tỷ | 66,7 tr/m² |
| 2PN | 8,5–14,5 triệu (241) | 3,15–5,2 tỷ | 67,3 tr/m² |
| 2PN+ | 9–14,5 triệu (221) | 3,24–5,3 tỷ | 66,4 tr/m² |
| 3PN | 10,5–22 triệu (125) | 4,5–8,6 tỷ | 72 tr/m² |
Giá chào các căn đang hiện trên web, tự cập nhật hằng ngày; số trong ngoặc là số căn.
Hai lưu ý khi tính: giá thuê và giá bán nên lấy cùng khu, cùng loại căn, cùng tình trạng nội thất; và giá bán là giá chào, giá chốt thường thấp hơn 2–5% (theo 3HLand), làm lợi suất thực tế nhỉnh hơn một chút.
Khu nào cho lợi suất cao hơn?
Khu có giá bán mềm mà giá thuê không thấp hơn tương ứng sẽ cho lợi suất cao hơn; thường đó là nhóm Vinhomes đại trà, còn nhóm Masterise có lợi suất thấp hơn vì giá bán cao. Bảng dưới để web tự tính lợi suất gộp căn 2PN và studio theo từng khu (ô "—" là khu chưa đủ căn đang chào cả thuê lẫn bán):
| Khu | Lợi suất 2PN | Lợi suất studio |
|---|---|---|
| Sapphire 1 | 3,3% | 4,4% |
| Sapphire 2 | 3,3% | 3,7% |
| Sapphire 4 | 2,6% | 3,4% |
| The Miami | 3,3% | 3,5% |
| The Sakura | 3,3% | 4,1% |
| Imperia Smart City | 3,1% | 3,8% |
| The Sola Park | 3% | 3,6% |
| Masteri West Heights | 3,4% | 4% |
| Lumiere Evergreen | 3,3% | 3,7% |
Ảnh chụp đầu tháng 11/2026 để tham khảo khi bảng còn trống: kho dữ liệu của canhosmartcity tính lợi suất gộp căn 2PN ở Masteri West Heights khoảng 2,5% (thuê trung vị 13,7 triệu chia giá chào OneHousing 6,55 tỷ) và ở Lumiere Evergreen khoảng 3,4% (13 triệu chia 4,65 tỷ, chỉ 6 tin bán), so với khoảng 3,2–3,5% ở nhóm Vinhomes đại trà. Phí quản lý Masterise 25.520 đ/m² cũng cao hơn, nên lợi suất ròng còn giãn xa hơn.
Hai điều cần nhớ khi đọc bảng: số căn mỗi khu ít thì lợi suất dao động mạnh theo vài căn; và lợi suất chỉ là một vế. Khu giá mềm như The Sola Park chưa có sổ hồng, khu Masterise thì bàn giao sẵn nội thất liền tường, đỡ chi phí làm đồ. Hãy cộng cả những khác biệt này vào phép tính.
5 ảnh2PN 2WC · 60,9 m² · tầng trung
Có video · 6 ảnh1PN+ · 43 m² · tầng trung
5 ảnh2PN 2WC · 54 m² · tầng trung
Ví dụ giả sử: lợi suất ròng một căn 2PN
Căn 2PN có lợi suất gộp khoảng 3,2% nhưng lợi suất ròng chỉ khoảng 2,4%. Ví dụ giả sử dùng số tròn gần trung vị đầu tháng 11/2026 (thuê 10 triệu mỗi tháng, giá mua 3,8 tỷ, căn 55 m² thông thủy):
| Khoản | Mỗi năm | Ghi chú |
|---|---|---|
| Tiền thuê 12 tháng | 120 triệu | lợi suất gộp khoảng 3,2% |
| Trừ 1 tháng trống | −10 triệu | thời gian tìm khách giữa hai hợp đồng |
| Trừ phí môi giới | −10 triệu | thông lệ 1 tháng tiền nhà cho hợp đồng 12 tháng, chủ nhà trả |
| Trừ phí quản lý (nếu chủ nhà trả) | khoảng −9,4 triệu | 55 m² × 14.300 đ × 12 tháng |
| Còn lại | khoảng 90,6 triệu | lợi suất ròng khoảng 2,4%/năm |
Con số còn chưa trừ: thuế phí khi mua (lệ phí trước bạ 0,5%, công chứng), nội thất nếu làm đủ đồ, sửa chữa khi đổi khách, và phí quản lý cao hơn nếu tòa đã hết hỗ trợ ở mức 17.600 hoặc 25.520 đ/m². Ngược lại, nếu căn đang trong thời gian miễn phí quản lý (SA2 tới 10/2027, SA5 tới 10/2029, theo 3HLand T5/2026), lợi suất ròng nhích lên khoảng 0,25 điểm phần trăm.

Vì sao studio cho lợi suất cao nhất?
Vì tiền thuê tính trên mỗi m² của căn nhỏ cao hơn, trong khi giá bán trên mỗi m² không chênh nhiều. Theo giỏ hàng thuê 3/11/2026, studio trung vị 30 m² cho thuê khoảng 233.000 đ/m² mỗi tháng, căn 3PN trung vị 76 m² chỉ khoảng 164.000 đ/m². Tổng vốn thấp hơn cũng giúp nhà đầu tư dễ mua bằng vốn tự có.
Đổi lại, studio có ba điểm yếu cần tính:
- Nguồn cung dày: 131 căn studio đang trống trong một giỏ hàng lớn của nhóm Vinhomes đại trà (3/11/2026). Chủ nhà phải giữ giá sát thị trường.
- Khách đổi nhiều hơn: khách thuê studio thường là người đi làm một mình, hợp đồng 6–12 tháng; mỗi lần đổi khách là một tháng trống và một lần phí môi giới.
- Phải làm đủ đồ: 80/131 căn studio trong cùng giỏ hàng là đủ đồ; căn nguyên bản khó cạnh tranh.
Căn 2PN, 3PN cho lợi suất thấp hơn nhưng khách thường là gia đình, ở lâu hơn, ít hao mòn chi phí đổi khách. Bài studio hay 1PN+: đầu tư cho thuê nên chọn căn nào so sánh kỹ.
Thuế cho thuê căn hộ năm 2026
Một căn hộ ở Vinhomes Smart City cho thuê thường không phải nộp thuế, nhưng chủ nhà vẫn phải thông báo doanh thu. Theo Nghị định 141/2026/NĐ-CP (ký 29/4/2026, áp dụng từ 1/1/2026), cá nhân cho thuê bất động sản có doanh thu từ 1 tỷ đồng/năm trở xuống không chịu thuế GTGT và không nộp thuế TNCN. Khi vượt ngưỡng: thuế GTGT 5% trên toàn bộ doanh thu, thuế TNCN 5% trên phần vượt 1 tỷ. Ngưỡng tính trên tổng mọi hợp đồng cho thuê của bạn trong năm.
Chủ nhà khai theo mẫu 01/BĐS (Thông tư 50/2026/TT-BTC), chọn khai 1 lần/năm (hạn 31/1 năm sau) hoặc 2 lần/năm. Chi tiết giấy tờ, định giá cho thuê có ở bài cho thuê căn hộ: định giá, giấy tờ, thuế.
Lợi suất so với lãi vay: có nên vay để mua cho thuê?
Với mặt bằng lãi năm 2026, vay để mua căn cho thuê thường làm dòng tiền âm. Lãi cố định 12–24 tháng ở 11 ngân hàng phổ biến trung bình khoảng 10,9%/năm (DKRA, 8/2026); lãi thả nổi ở một số ngân hàng 13–15%/năm (CBRE qua CafeF, 31/10/2026). Cứ 100 đồng vay tốn khoảng 11–15 đồng lãi mỗi năm, trong khi 100 đồng bỏ vào căn hộ chỉ tạo ra khoảng 3–4 đồng tiền thuê.
Ví dụ giả sử: mua studio 2 tỷ, vay 1 tỷ lãi 10,9%/năm, cho thuê 7 triệu mỗi tháng. Tiền thuê cả năm 84 triệu (chưa trừ chi phí), tiền lãi năm đầu khoảng 109 triệu. Chênh âm khoảng 25 triệu, chưa tính trả gốc. Khoản đầu tư khi đó chỉ có lời nếu giá căn tăng đủ bù, mà giá thì không ai bảo đảm: thị trường thứ cấp Hà Nội quý 3/2026 giảm 8% so với cùng kỳ (CBRE).
Nói thật: mua để cho thuê ở Vinhomes Smart City hợp với người dùng vốn tự có, coi tiền thuê là dòng thu ổn định khoảng 2,5–4%/năm và chấp nhận giá căn lên xuống theo thị trường. Bài có nên mua chung cư năm 2026 cân thêm các yếu tố khác.
Ngoài tiền thuê, có lời từ tăng giá không?
Có thể có, nhưng không được bảo đảm, và lịch sử tám năm qua không lặp lại cho người mua hôm nay. Ba mốc để hiểu đúng:
- Người mua từ đợt đầu đã lời lớn. Khu Sapphire 1 mở bán 11/2018 gần 33 triệu/m² (Báo Đầu Tư); trung vị tin rao nhóm Vinhomes đại trà ngày 3/11/2026 khoảng 63,7 triệu/m², tương đương tăng bình quân khoảng 8,6%/năm (so giá chào với giá mở bán, chưa trừ chi phí).
- Người mua ở đỉnh đang lỗ. The Sapphire được rao 85–93 triệu/m² quý 1/2026 (Tạp chí Kinh tế Tài chính), cao hơn rõ mức rao tháng 11/2026. Thị trường thứ cấp Hà Nội quý 3/2026 giảm 8% so với cùng kỳ (CBRE).
- Khu mở bán từ 2023 tăng ít. Masteri West B, Lumiere Evergreen, The Canopy, Lumi Hà Nội có giá gốc cao (khoảng 64–89 triệu/m², phần lớn theo tư liệu môi giới), một số căn đang chào quanh giá gốc; ở Lumi có tin căn lớn ghi cắt lỗ.
Khi bán lại, bạn còn mất thuế thu nhập 2% và phí môi giới (thông lệ 1–2%), nên giá phải tăng vài phần trăm chỉ để hòa vốn giao dịch. Xem đầy đủ ở bài giá từ mở bán 2018 đến nay tăng bao nhiêu.
Chọn căn thế nào để dễ cho thuê?
Căn dễ cho thuê là căn giá sát thị trường, nội thất phù hợp loại căn, ở tòa có nhiều khách tìm. Dữ kiện từ giỏ hàng thuê lớn nhất khu (một trang môi giới, 3/11/2026):
- Trung vị thời gian một căn trống nằm trên danh sách khoảng 10 ngày; căn nhập tháng 8/2026 đã ẩn 87%, tháng 9/2026 đã ẩn 68%.
- Ngày vào ở dồn vào đầu tháng (1/11 có 87 căn, 1/12 khoảng 93 căn). Hợp đồng nên kết thúc trước đầu tháng để căn không trống lâu.
- Mùa tìm thuê cao nhất tháng 7–9, thấp nhất tháng 1–2 (lượt tìm Google, 10/2025–9/2026). Hợp đồng hết hạn vào mùa thấp điểm thì khó tìm khách hơn.
- Khách thuê đa dạng: gia đình trẻ, người đi làm, chuyên gia nước ngoài; VnEconomy (5/2021) và Báo Pháp luật (2/2022) ghi khách thuê đến từ gần 20 quốc gia, vùng lãnh thổ.
Xem giá thuê từng khu ở bảng giá thuê theo khu và loại căn để chọn khu có tỷ lệ giữa giá thuê và giá bán hợp với ngân sách của bạn.
Bạn đã có căn và muốn cho thuê nhanh? Ký gửi với canhosmartcity: phí 1 tháng tiền nhà cho hợp đồng 12 tháng, chỉ trả khi ký hợp đồng.
Lưu ý trước khi mua căn để cho thuê
- Lợi suất trong bài là ước tính từ giá chào, không phải lợi nhuận được bảo đảm. Bài không phải tư vấn đầu tư.
- Tính lợi suất ròng bằng giá của chính căn bạn định mua, không dùng con số quảng cáo.
- Hỏi phí quản lý đang thu, hạn miễn phí còn lại và ai trả phí khi căn trống.
- Ghi chi phí nội thất, sửa chữa vào tổng vốn; đồ đạc xuống cấp sau vài lần đổi khách.
- Theo dõi giá thuê và giá bán theo tháng ở trang bảng giá; xem căn đang chào ở danh sách chuyển nhượng.
Hỏi nhanh
Mua căn Vinhomes Smart City cho thuê lợi suất bao nhiêu?
Tính từ trung vị giá chào thuê và bán đầu tháng 11/2026, lợi suất gộp khoảng 4,4%/năm với studio, 3,4% với 1PN, 1PN+, 3,2–3,5% với 2PN, 2PN+ và 3,1% với 3PN. Đây là số trước chi phí và tháng trống, không phải lợi nhuận chắc chắn.
Cách tính lợi suất cho thuê căn hộ thế nào?
Lợi suất gộp bằng tiền thuê một tháng nhân 12, chia cho giá mua. Lợi suất ròng lấy tiền thuê thực thu trong năm (trừ tháng trống), trừ phí môi giới, phí quản lý chủ nhà phải trả, sửa chữa và thuế nếu có, rồi chia cho tổng vốn bỏ ra gồm cả thuế phí khi mua và nội thất.
Loại căn nào cho thuê lợi nhất ở Vinhomes Smart City?
Studio có lợi suất gộp cao nhất, khoảng 4,4%/năm theo giá chào đầu tháng 11/2026, vì tiền thuê tính trên mỗi m² cao và tổng vốn thấp. Mogivi (2/2026) cũng xếp studio sinh lời cao nhất, khoảng 3,18%/năm. Đổi lại, nguồn cung studio cho thuê dày, khách đổi thường xuyên hơn.
Cho thuê căn hộ có phải đóng thuế không?
Theo Nghị định 141/2026/NĐ-CP, áp dụng từ 1/1/2026, cá nhân cho thuê bất động sản có doanh thu từ 1 tỷ đồng/năm trở xuống không phải nộp thuế GTGT và thuế TNCN, nhưng vẫn phải thông báo doanh thu theo mẫu 01/BĐS (Thông tư 50/2026). Một căn hộ ở Vinhomes Smart City thường dưới ngưỡng này.
Vay ngân hàng mua căn để cho thuê có lời không?
Khó có lời từ dòng tiền. Lợi suất cho thuê khoảng 3–4,4%/năm, trong khi lãi cố định bình quân khoảng 10,9%/năm (DKRA, 8/2026) và lãi thả nổi một số ngân hàng 13–15%/năm. Phần vốn vay tạo ra chi phí lãi lớn hơn tiền thuê, chỉ còn trông vào tăng giá, vốn không được bảo đảm.
Sao có trang ghi lợi suất cho thuê Vinhomes Smart City 6–8%?
Một số trang môi giới quảng cáo lợi suất 6–8%/năm nhưng không nêu cách tính. Khi lấy trung vị giá thuê và giá bán đang chào chia cho nhau, con số thực tế đầu tháng 11/2026 chỉ khoảng 3–4,4%/năm. Hãy tự tính bằng giá của căn cụ thể.
Căn cho thuê ở Vinhomes Smart City bao lâu thì có khách?
Trong giỏ hàng thuê lớn nhất khu ngày 3/11/2026, trung vị thời gian một căn trống nằm trên danh sách khoảng 10 ngày, 83% căn được nhập trong 30 ngày gần nhất; phần lớn căn rời danh sách trong 1–2 tháng. Căn giá sát thị trường, đủ đồ thường cho thuê nhanh hơn.
- Giỏ hàng thuê giỏ hàng môi giới công khai (data.json công khai) (3/11/2026)
- Tin bán Chợ Tốt (API công khai) và Muaban.net, 135 tin (3/11/2026)
- Mogivi: dữ liệu giá Vinhomes Smart City (tỷ suất studio, 2PN) (2/2026)
- 3HLand: đánh giá thị trường cho thuê căn hộ Vinhomes Smart City (23/7/2025)
- MISA eShop: kê khai thuế cho thuê tài sản 2026 (NĐ 141/2026, TT 50/2026) (2026)
- CafeF: Chung cư giảm giá, người mua vẫn dè dặt (CBRE, lãi thả nổi 13–15%) (31/10/2026)
- Tạp chí Công Thương: nâng ngưỡng chịu thuế lên 1 tỷ đồng/năm (NĐ 141/2026) (4/2026)
- VnEconomy: nhà đầu tư săn lùng căn hộ giá tốt tại Vinhomes Smart City (20/5/2021)
- Báo Đầu Tư: Chung cư ngoại ô xác lập mặt bằng giá mới (giá mở bán 2018) (31/5/2021)
- Nhà Đầu Tư: Lãi suất vay mua nhà bình quân đã vượt 10%/năm (số DKRA) (8/2026)

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.
Đọc tiếp



