Bỏ qua menu
So sánh, chọn khu và tòa

Nên ở phân khu nào Vinhomes Smart City? So sánh 16 khu theo nhu cầu, giá thuê tháng 11/2026

Cập nhật 05/11/2026Nguyễn Thị Thanh Vân12 phút đọcSố liệu từ giỏ hàng 2480 căn đang chào, cập nhật hằng ngày
Nên ở phân khu nào Vinhomes Smart City? So sánh 16 khu
✓ Tóm tắt nhanh

Vinhomes Smart City (Hà Nội) có 16 phân khu: 13 phân khu phía nam Đại lộ Thăng Long (phường Tây Mỗ) và 3 phân khu Lumi Hà Nội (CapitaLand) phía bắc. Gia đình có con nhỏ hợp Sapphire 3, Sapphire 4, The Sakura (gần Vinschool); cần ra vào nhanh chọn Sapphire 1, 2, The Miami; muốn tòa thoáng chọn The Tonkin, The Canopy; ngân sách thấp xem Sapphire, Sola Park. Thuê 2PN tháng 11/2026 khoảng 8,5–14,5 triệu.

1261
Căn thuê
1219
Căn bán
8,5–14,5 triệu
Thuê 2PN
4,09 tỷ
Bán 2PN
Số liệu tự cập nhật theo giỏ hàng 05/11/2026.

Khu đô thị Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) rộng khoảng 280 ha (phần phía nam đại lộ), hơn 47.000 căn hộ trong 58 tòa tính cả 3 phân khu Lumi. Với người thuê hay mua lại, câu hỏi đầu tiên không phải "dự án có gì" mà là "nên ở khu nào". Mỗi khu khác nhau về chủ đầu tư, số căn mỗi sàn, năm bàn giao, phí quản lý và giá. Bài này gom cả 16 phân khu (13 phân khu phía nam Đại lộ Thăng Long và 3 phân khu Lumi Hà Nội phía bắc) thành một bảng, rồi chia theo nhu cầu: gia đình có con nhỏ, người đi làm, người cần tòa thoáng, người có ngân sách thấp.

Toàn cảnh khu đô thị Vinhomes Smart City nhìn từ flycam
Toàn cảnh Vinhomes Smart City, flycam tháng 6/2026 (ảnh thực tế)

16 phân khu Vinhomes Smart City gồm những gì?

Trả lời ngắn: 8 khu do Vinhomes phát triển, 2 khu của Masterise, 3 khu của MIK, cộng 3 khu Lumi Hà Nội của CapitaLand. Bảng dưới lấy số tòa, số tầng, căn/sàn, năm bàn giao từ dữ liệu từng tòa trên web (đối chiếu kho tư liệu, 11/2026).

KhuPhát triểnTòaTầngCăn/sànBàn giao
Sapphire 1Vinhomes534–3519 (S1.03: 30)10–11/2020
Sapphire 2Vinhomes429–3519 hoặc 30từ 8/2020
Sapphire 3Vinhomes338193/2021
Sapphire 4Vinhomes33522 (S4.01: 30)8–12/2021
The MiamiVinhomes538–3916–302022–2026
The SakuraVinhomes + Samty437–3919 hoặc 302022–2025
The TonkinVinhomes2381611/2022, 6/2023
The Canopy ResidencesVinhomes + GIC338162026
Masteri West HeightsMasterise438–3919 hoặc 30từ 2023
Lumiere EvergreenMasterise Homes33918–26The Aura 15/5/2026
Imperia Smart CityMIK (HBI)538–3919 hoặc 302023–2024 (nguồn lệch), đã có cư dân
The Sola ParkMIK5G5, G6: 39; G1–G3 nguồn lệch30G1–G3 dự kiến 2027
The VictoriaMIK (HBI)33817dự kiến 2028
Lumi SignatureCapitaLand534–3516–24từ 8/9/2026
Lumi PrestigeCapitaLand2chưa công bố từng tòa16dự kiến quý 1/2027
Lumi EliteCapitaLand2chưa công bố từng tòa14dự kiến quý 1/2027

Cả 9 tòa Lumi cao 29–35 tầng theo hồ sơ CapitaLand; số tầng từng tòa Prestige, Elite chủ đầu tư chưa ghi rõ. Ba điều nên biết khi đọc bảng. Một, số căn mỗi sàn quyết định độ đông của hành lang và thang máy, chi tiết ở bài tòa chữ U hay chữ Z. Hai, khu bàn giao từ 2026 trở đi chưa có sổ hồng, mua lại là chuyển nhượng hợp đồng. Ba, Lumi Hà Nội là 3 phân khu do CapitaLand phát triển, nằm phía bắc Đại lộ Thăng Long, thuộc phường Xuân Phương (các phân khu còn lại ở phường Tây Mỗ).

Khu nào giá thuê mềm, khu nào đắt?

Dòng Sapphire thường có giá thuê mềm nhất, Masteri West Heights và Lumiere Evergreen cao hơn rõ. Bảng dưới lấy từ căn 2 phòng ngủ đang chào trên web, tự cập nhật:

KhuThuê 2PN (trung vị)Khoảng giáSố căn
The Sola Park8,5 triệu8–9 triệu4
Sapphire 19 triệu8–10 triệu15
Sapphire 29 triệu7,2–11 triệu17
Sapphire 39 triệu8–11 triệu19
Imperia Smart City9,5 triệu8,5–12 triệu34
The Sakura10,4 triệu8–13 triệu24
The Miami10,5 triệu8,5–12 triệu13
Lumi Signature10,5 triệu8–15 triệu14
The Canopy Residences12 triệu9,5–13,5 triệu9
Lumiere Evergreen12 triệu9,5–17 triệu62
The Tonkin12,5 triệu10,5–14 triệu7
Masteri West Heights13 triệu11–15 triệu21

Để dễ hình dung: 2PN ở Sapphire 2 đang chào khoảng 7,2–11 triệu/tháng, ở The Sakura khoảng 8–13 triệu, còn ở Masteri West Heights khoảng 11–15 triệu. Chênh lệch đến từ nội thất bàn giao (Masterise bàn giao nội thất liền tường, điều hòa âm trần), tuổi tòa và phí quản lý. Theo tổng hợp phí trong kho (11/2026), Masteri West Heights thu 25.520 đ/m²/tháng sau thời gian miễn phí, các khu Vinhomes mới như Tonkin, Canopy, Sakura quanh 17.600–19.250 đ/m², còn Sapphire đang lệch nguồn 8.800 hay 14.300 đ/m². Mức đang thu cần hỏi ban quản lý, xem bài phí quản lý từng khu.

Về giá bán, thứ tự giá/m² chào tháng 11/2026 trong kho là: Lumiere > Masteri > Tonkin ≈ Imperia > Victoria > Sakura > Sapphire ≈ Miami > Sola Park. Xem số theo loại căn ở bảng giá.

Gia đình có con nhỏ nên ở khu nào?

Nên ưu tiên Sapphire 3, Sapphire 4 và The Sakura. Đây là điểm khen lặp lại ở nhiều nguồn trong kho, không phải nhận định riêng.

  • Sapphire 3 (S3.01, S3.02, S3.03): 38 tầng, chữ Z 19 căn/sàn, nằm ở lõi đại đô thị, đi bộ 2–5 phút ra Central Park và hồ cát trắng, phía tây nam giáp mầm non Vinschool. S3.03 có căn 3PN+1.
  • Sapphire 4 (S4.01, S4.02, S4.03): đối diện Sportia Park, cạnh Vinschool, nhiều loại căn nhất dòng Sapphire (studio đến 3PN+1), bàn giao có điều hòa. S4.02, S4.03 chữ L 22 căn/sàn.
  • The Sakura (SA1, SA2, SA3, SA5): được báo mô tả là bao quanh 4 trường Vinschool, có vườn Nhật nội khu khoảng 11.000 m², bể bơi bốn mùa, cầu dạo bộ Hinoki sang Central Park.

Gia đình cần căn rộng nên nhìn số căn 3PN mỗi sàn: SA3 và GS1 có 6 căn 3PN/sàn, S1.03, S2.01, S2.02 có 4 căn, trong khi các tòa Z 19 căn chỉ có 1–2 căn. Giá thuê 3PN đang chào ở The Sakura khoảng 10,5–16 triệu, ở Sapphire 4 khoảng 6,5–16 triệu. Bài riêng: gia đình có con nhỏ nên thuê, mua căn nào.

Người đi làm cần ra vào nhanh chọn khu nào?

Chọn khu sát lối ra lớn: Sapphire 1, Sapphire 2 gần Đại lộ Thăng Long; The Miami cạnh lối vào số 4 ra Lê Trọng Tấn; The Tonkin, The Canopy, The Victoria quanh lối vào số 5 và cầu vượt ra Lê Trọng Tấn, đường 70.

  • Đi làm Mỹ Đình, Phạm Hùng, Cầu Giấy: ra Đại lộ Thăng Long. Sapphire 1 có S1.01, S1.02 mặt đại lộ, ra vào nhanh nhưng ồn hơn tòa bên trong; S1.05 nằm lõi khu, yên hơn.
  • Đi làm Hà Đông: lối số 4, số 5 ra Lê Trọng Tấn kéo dài gần hơn, hợp The Miami, The Tonkin, The Canopy.
  • Từ tâm khu đi Keangnam khoảng 6,4 km, Hồ Hoàn Kiếm khoảng 16 km (đo bản đồ lúc đường trống). Giờ cao điểm các nguồn ghi 30–45 phút vào trung tâm; Đại lộ Thăng Long đang rào chắn đoạn nút giao Vành đai 3,5 đến hết 31/12/2026.

Người không có ô tô có thể dựa vào VinBus: các tuyến E04, E05, E06, E07, E09 vào khu và buýt nội khu SMC1 miễn phí. Khi đó vị trí tòa so với điểm dừng quan trọng hơn so với cổng. Xem thêm đi làm Mỹ Đình, Phạm Hùng nên thuê khu nào.

Muốn tòa thoáng, ít căn mỗi sàn: khu nào?

Chọn The Tonkin, The Canopy hoặc GS5, GS6 của The Miami: đều là tòa chữ Z 16 căn/sàn. "Tòa 16 căn/sàn thoáng, ít căn hơn tòa chữ U" là điểm khen lặp lại ở báo và trang môi giới.

  • The Tonkin: 2 tòa 38 tầng, gần 1.200 căn (586 căn mỗi tòa theo Báo Đầu tư; trang môi giới ghi 573–586), bàn giao nội thất liền tường (TOTO, Kohler theo Báo Đầu tư), cư dân dùng bể bơi, BBQ không mất phí. Ngược lại, phí quản lý thuộc nhóm cao: TK1 17.600 đ/m², lên 19.800 đ/m² từ 11/2027.
  • The Canopy Residences: 3 tòa 38 tầng, 1.758 căn, 2 tầng hầm và kề 2 nhà xe nổi 10 tầng, hợp người có ô tô. Bàn giao năm 2026 nên cư dân chưa đông.
  • GS5, GS6 (The Miami): 576 căn mỗi tòa, bàn giao 2026, có tủ áo, khóa vân tay, smarthome; GS6 dành cả tầng 20 làm tiện ích.

Ở chiều ngược lại, các tòa chữ U 30 căn/sàn (S1.03, S2.01, S2.02, S4.01, GS1, SA3, SA5) bị nhắc là mật độ dày. Bù lại, tòa U thường có nhiều căn 2PN, 3PN để chọn và giá dễ chịu hơn.

Muốn nội thất bàn giao cao, quản lý riêng: Masterise hay Vinhomes?

Nếu ưu tiên hoàn thiện, hai khu của Masterise nổi bật: Masteri West Heights là khu duy nhất trong cụm có bể bơi trên mái từng tòa, nội thất liền tường, quản lý bởi Masterise Property Management; tin rao thường nhấn West A, West B nhìn ra hồ – công viên trung tâm; Lumiere Evergreen bàn giao sàn gỗ xương cá, đá tự nhiên, kính Low-E, có khoảng 60 tiện ích. Điểm trừ lặp lại: giá/m² cao nhất cụm, và hai tòa The Aqua, The Atmos bàn giao muộn hơn The Aura. So sánh chi tiết ở bài Masteri West Heights hay Lumiere Evergreen.

Ngân sách thấp nên xem khu nào?

Xem dòng Sapphire, The Sola Park và Imperia Smart City.

  • Sapphire 1–4: được nhiều nguồn mô tả là giá mềm nhất trong dự án, dễ cho thuê cho người trẻ, gia đình nhỏ. Bàn giao cơ bản nên thường phải làm thêm nội thất; một số căn S1.03, S2.02, S3.02 bị tòa bên cạnh che view.
  • The Sola Park: giá/m² chào thấp nhất cụm, bàn giao kèm nội thất, nhưng G1–G3 chưa bàn giao (dự kiến 2027), một phần căn nhìn ra nghĩa trang, cần hỏi hướng trước khi cọc.
  • Imperia Smart City: gần công viên và hồ điều hòa, nhiều căn nhỏ hợp người mua lần đầu; căn rộng nhất chỉ khoảng 76 m².

Studio đang chào thuê trên toàn web khoảng 5,5–8,5 triệu/tháng, bán khoảng 2,1 tỷ. Bài riêng: mua căn dưới 3 tỷ.

Nhận căn phù hợp qua Zalo
Bấm gửi là đồng ý cho canhosmartcity lưu số này để liên hệ về nhu cầu của bạn; yêu cầu xóa bất cứ lúc nào. Chính sách bảo mật.

Tòa nào ồn, nắng, bị che view nên cân nhắc?

Có, và nên biết trước khi đi xem: các tòa sát Đại lộ Thăng Long hoặc tuyến đường sắt metro 6 (quy hoạch) ồn hơn, căn hướng tây bắc không có tòa che thì nóng chiều. Bảng dưới gom các điểm trừ mà kho tư liệu đã đối chiếu từ ít nhất hai trang mô tả tòa (11/2026):

TòaĐiểm cần cân nhắcAi vẫn hợp
S1.01, S1.02Mặt Đại lộ Thăng Long, ồn hơn tòa bên trongNgười cần ra đại lộ nhanh, ở tầng cao
S1.03, S2.02, S3.02Phần lớn căn bị tòa bên cạnh che, ít viewNgười ưu tiên giá; S1.03, S2.02 thuộc nhóm giá thấp nhất
S2.01Mặt tây bắc không có tòa che, nắng nóng chiềuChọn căn hướng đông nam, căn tây bắc thường rẻ hơn
S4.03Mặt đông nam gần cầu Ánh Sáng, ồn hơnĐổi lại nhìn Central Park, Sportia Park, vườn Nhật
GS2, GS3Mặt đông nam giáp hành lang metro 6, tầng thấp bị chắn viewChọn tầng trung trở lên
Sola Park (một phần căn)Một số căn nhìn ra nghĩa trang (tin rao nhấn "không view nghĩa trang")Hỏi rõ hướng, xem mặt bằng trước khi cọc

Ngược lại, S1.05 nằm lõi Sapphire 1 trên đường Văn Lang 2, cách xa đại lộ nên yên hơn; S3.01, S3.03 đi bộ khoảng 5 phút tới Central Park. Hướng cũng ảnh hưởng giá: trang mô tả tòa ghi căn tây bắc S2.01 chào rẻ hơn căn cùng loại hướng khác, còn trục đông nam S4.03 (nhìn công viên) cao hơn khoảng 15–20%. Cách đọc hướng và chọn tầng xem ở bài chọn tầng, chọn hướng.

Chọn nhanh: nhu cầu nào hợp khu nào?

Nếu chỉ có 1 phút, dùng bảng này để khoanh 2–3 khu rồi mới đi xem căn. Mỗi dòng dựa trên số liệu tòa và điểm khen chê đã nêu ở các mục trên.

Nhu cầu chínhNên xem trướcLý do có số liệu
Con đi học VinschoolSapphire 3, Sapphire 4, The SakuraSát mầm non, liên cấp Vinschool; SA3 có 6 căn 3PN mỗi sàn
Ra Mỹ Đình, Cầu GiấySapphire 1, Sapphire 2Mặt hoặc gần Đại lộ Thăng Long
Đi Hà ĐôngThe Miami, The Tonkin, The CanopyGần lối vào số 4, số 5 ra Lê Trọng Tấn
Tòa thoáng, ít hàng xómThe Tonkin, The Canopy, GS5, GS6Chữ Z 16 căn/sàn
Có ô tôThe Canopy, Masteri West Heights2 tầng hầm, Canopy kề 2 nhà xe nổi 10 tầng
Nội thất hoàn thiện caoMasteri West Heights, Lumiere EvergreenNội thất liền tường; phí quản lý 25.520 đ/m²
Tiền ít, mua lần đầuSapphire, Imperia, The Sola ParkGiá/m² chào thấp nhất cụm

Có ô tô thì khu nào đỗ xe tiện?

The Canopy và The Tonkin được nhiều nguồn nhắc là chỗ đỗ xe tốt: The Canopy có 2 tầng hầm riêng (TC3 hầm liên thông) và kề 2 nhà xe nổi 10 tầng; TK2 kề 2 nhà xe có bến xe buýt và trạm sạc. Masteri West Heights (2 tầng hầm liên thông), The Victoria và The Sola Park G5, G6 cũng có 2 tầng hầm; số tầng hầm Lumiere Evergreen chưa có nguồn, cần hỏi ban quản lý.

Ngược lại, toàn bộ 15 tòa dòng Sapphire và các tòa The Miami, The Sakura chỉ có 1 tầng hầm, chủ yếu cho xe máy. Ô tô ở các khu này thường gửi nhà xe nổi, như nhà xe 10 tầng đối diện Sapphire 1. Phí gửi ô tô các nguồn cùng ghi 1.250.000 đ/tháng (hầm + nhà xe nổi) hoặc 1.000.000 đ nếu chỉ gửi nhà xe nổi; xe máy 45.000 đ/tháng. Người có ô tô nên hỏi ban quản lý còn suất tháng ở nhà xe gần tòa không, và đi bộ từ nhà xe về sảnh mất bao lâu, trước khi chốt căn. Bài chi tiết: gửi ô tô, sạc xe điện ở Vinhomes Smart City.

Lumi Hà Nội và The Victoria: có nên chờ?

Hai khu này hợp người chấp nhận chờ và chấp nhận rủi ro chưa có sổ. Lumi Hà Nội có 9 tòa, 3.950 căn, chủ đầu tư nước ngoài, hơn 75% diện tích là cây xanh, cảnh quan; ranh Lumi chỉ cách các phân khu phía nam khoảng 100 m nhưng ô tô phải vòng nút giao khoảng 4,9–7,6 km, phí quản lý và đơn vị vận hành chưa công bố. The Victoria có 3 tòa 38 tầng, 1.836 căn, cất nóc ngày 6/2/2026, MIK dự kiến bàn giao năm 2028. Phân tích riêng: Lumi Hà Nội hay phân khu Vinhomes.

Kinh nghiệm chọn khu trước khi đi xem căn

  • Ghi 3 tiêu chí theo thứ tự: trường cho con, đường đi làm, ngân sách. Đừng chọn khu theo ảnh phối cảnh.
  • Hỏi số căn mỗi sàn của tòa, không chỉ của khu: cùng Sapphire 1 có tòa 19 căn và tòa 30 căn.
  • Hỏi phí quản lý đang thu và còn miễn đến khi nào; tin thuê ghi "MPDV" nghĩa là đang miễn phí dịch vụ.
  • Với khu mới bàn giao, hỏi tình trạng thi công quanh tòa và tiến độ sổ.
  • Xem căn vào giờ cao điểm để thử thang máy và tiếng ồn.

Muốn xem căn cụ thể theo khu, vào danh sách cho thuê hoặc chuyển nhượng, lọc theo khu và loại căn. Khách thuê, mua không mất phí môi giới.

Hỏi nhanh

Vinhomes Smart City có bao nhiêu phân khu căn hộ?

Vinhomes Smart City có 16 phân khu, 58 tòa. Phía nam Đại lộ Thăng Long có 13 phân khu, 49 tòa: Sapphire 1–4, The Miami, The Sakura, The Tonkin, The Canopy (Vinhomes), Masteri West Heights, Lumiere Evergreen (Masterise), Imperia, The Sola Park, The Victoria (MIK). Phía bắc đại lộ là 3 phân khu Lumi Hà Nội (Signature, Prestige, Elite) do CapitaLand phát triển, thuộc phường Xuân Phương.

Phân khu nào Vinhomes Smart City rẻ nhất?

Theo giá chào bán tháng 11/2026, nhóm có giá/m² thấp là The Sola Park, Sapphire và The Miami; cao nhất là Lumiere Evergreen rồi Masteri West Heights. Giá thuê mềm nhất thường ở dòng Sapphire. Bảng so sánh các khu trên trang cập nhật theo căn đang chào.

Gia đình có con nhỏ nên ở khu nào Vinhomes Smart City?

Nhiều nguồn cùng nhắc Sapphire 3, Sapphire 4 gần Central Park và Vinschool, mật độ 19–22 căn/sàn; The Sakura được bao quanh bởi 4 trường Vinschool. Nên chọn tòa gần trường để con đi bộ, rồi so giá thuê 2PN, 3PN từng khu.

Khu nào trong Vinhomes Smart City có bể bơi miễn phí cho cư dân?

Theo bảng phí của trang cư dân chungcuvinhomessmartcity (2025–2026), cư dân The Tonkin dùng bể bơi trong nhà, ngoài trời và BBQ không mất phí. Dòng Sapphire, The Miami, The Sakura trả theo lượt: bể trong nhà 20.000–30.000 đ, ngoài trời 15.000 đ hoặc vé tháng 400.000 đ/người. Mức đang áp dụng nên hỏi lại ban quản lý.

Khu nào trong Vinhomes Smart City ít căn mỗi sàn nhất?

Các tòa 16 căn/sàn chữ Z là TK1, TK2 (The Tonkin), TC1–TC3 (The Canopy) và GS5, GS6 (The Miami). The Victoria 17 căn/sàn, Lumiere Evergreen A1, A2 18 căn/sàn. Tòa chữ U như S1.03, S2.01, GS1, SA3, SA5 có 30 căn/sàn.

Lumi Hà Nội có thuộc Vinhomes Smart City không?

Không. Lumi Hà Nội do CapitaLand phát triển, chủ đầu tư là Công ty Ánh Sao, nằm phía bắc Đại lộ Thăng Long, thuộc phường Xuân Phương. Lô đất từng nằm trong quy hoạch khu đô thị Tây Mỗ – Đại Mỗ nhưng đã đổi nhà đầu tư từ 2021. Ô tô sang Vinhomes Smart City phải vòng nút giao.

Khu nào mới bàn giao, chưa có sổ?

The Canopy, GS5, GS6 bàn giao năm 2026; Lumiere Evergreen tòa The Aura bàn giao 15/5/2026; Lumi Signature bàn giao từ 8/9/2026. The Sola Park G1–G3 dự kiến 2027, The Victoria dự kiến 2028. Các khu này chưa có sổ hồng, mua lại là chuyển nhượng hợp đồng.

NguồnGiá: giá chào các căn đang hiện trên canhosmartcity.com.vn, cập nhật 05/11/2026. Bài không phải tư vấn pháp lý.
Nguyễn Thị Thanh Vân, môi giới căn hộ Vinhomes Smart City
Tác giả bài viếtNguyễn Thị Thanh VânChuyên viên môi giới căn hộ Vinhomes Smart City✓ Chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS số HT-4925 (Sở Xây dựng Hà Tĩnh cấp 03/12/2025, hành nghề cả nước)Văn phòng hẹn gặp: Tòa GS3 The Miami, Vinhomes Smart City, phường Tây Mỗ, Hà Nội · 8h–21h hằng ngày

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.

Nhận căn phù hợp qua Zalo
Bấm gửi là đồng ý cho canhosmartcity lưu số này để liên hệ về nhu cầu của bạn; yêu cầu xóa bất cứ lúc nào. Chính sách bảo mật.

Đọc tiếp

Nhắn ZaloGọi 0983 606 411