Bỏ qua menu
Giá và thị trường

Giá Vinhomes Smart City từ mở bán 2018 đến tháng 11/2026 tăng bao nhiêu (theo khu)

Cập nhật 05/11/2026Nguyễn Thị Thanh Vân10 phút đọcSố liệu từ giỏ hàng 2480 căn đang chào, cập nhật hằng ngày
Giá Vinhomes Smart City từ mở bán 2018 đến nay tăng bao nhiêu
✓ Tóm tắt nhanh

Khu Sapphire 1 của Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) ra mắt tháng 11/2018 với giá gần 33 triệu/m² (Báo Đầu Tư); tháng 11/2026, căn 2PN cả web đang chào trung vị 67,3 tr/m². Với khu mở bán đầu, giá chào đã gần gấp đôi; các khu mở bán từ 2023 như Masteri West B, Lumiere, The Canopy, Lumi tăng ít hơn nhiều, có căn đang chào quanh hoặc dưới giá gốc.

1219
Căn đang bán
4,09 tỷ
2PN trung vị
67,3 tr/m²
2PN theo m²
3,1%
Lợi suất thuê 2PN
Số liệu tự cập nhật theo giỏ hàng 06/11/2026.

Vinhomes Smart City (phường Tây Mỗ, Hà Nội) mở bán khu đầu tiên tháng 11/2018. Tám năm sau, câu hỏi khách mua và chủ nhà hay đặt ra là: giá đã tăng bao nhiêu, khu nào tăng nhiều, và nếu mua bây giờ thì đang ở đoạn nào của chu kỳ. Bài này đặt giá mở bán từng khu (có năm và nguồn) cạnh giá đang chào hiện tại (tự cập nhật theo giỏ hàng canhosmartcity), rồi chỉ ra những điểm khiến phép so này dễ bị hiểu sai.

Đọc trước: chủ đầu tư gần như không công bố đơn giá trên báo. Phần lớn giá mở bán riêng từng tòa chỉ có từ tư liệu môi giới, độ tin thấp; bài ghi rõ nguồn từng con số. Số của báo và CBRE (bản tin quảng cáo dự án, "giá từ", gồm VAT) đáng tin hơn.

Giá Vinhomes Smart City đã tăng bao nhiêu từ khi mở bán?

Với khu mở bán đầu tiên, giá chào hiện nay gần gấp đôi giá mở bán. Mốc gốc: khu Sapphire 1 ra mắt 28/11/2018 với giá "gần 33 triệu/m²" (Báo Đầu Tư, 31/5/2021). Tháng 11/2026, căn 2PN cả web đang chào trung vị 67,3 tr/m²; riêng Sapphire 1 là 61,1 tr/m².

Kho dữ liệu của canhosmartcity tính ngày 3/11/2026: trung vị đơn giá 86 tin rao nhóm Vinhomes đại trà trên Chợ Tốt, Muaban là khoảng 63,7 triệu/m², tức gấp khoảng 1,9 lần mức 33 triệu/m² năm 2018. Quy ra bình quân, đó là mức tăng khoảng 8,6%/năm trong 8 năm (tính kép). Ở căn nhỏ, mức tăng nhìn rõ hơn: studio, 1PN ở tòa S4.01 ra mắt 29/4/2020 với giá "từ 998 triệu" (Báo Đầu Tư); nay studio cả web chào trung vị 2,1 tỷ.

Nhưng không phải khu nào cũng tăng như vậy. Các khu mở bán từ 2023 trở đi có giá gốc cao hơn nhiều, nên tới nay tăng ít, có căn đang chào quanh hoặc dưới giá gốc. Bảng dưới cho thấy rõ.

Giá mở bán từng khu so với giá chào hiện tại

Cột "Giá chào hiện tại" lấy căn 2PN làm mốc, tự cập nhật; ô "—" là khu chưa có căn 2PN đang bán trên web.

KhuMở bánGiá mở bán (nguồn)Giá chào 2PN hiện tại
Sapphire 111/2018gần 33 triệu/m² cả khu (Báo Đầu Tư); S1.02 34–37 triệu/m² (theo tư liệu môi giới)61,1 tr/m²
Sapphire 22019 (S2.01: 6/2019)S2.01 hướng Tây Bắc 34–38, S2.02 từ khoảng 32 triệu/m² (theo tư liệu môi giới)59,3 tr/m²
Sapphire 39/2019căn 900 triệu – 4,3 tỷ năm 2019, không có đơn giá (theo tư liệu môi giới)63,6 tr/m²
Sapphire 412/2019 – 6/2020"từ 33 triệu/m²" cả khu (CBRE, 4/2020); S4.03 trục Đông Nam 43–50 triệu/m² (theo tư liệu môi giới)61,8 tr/m²
The MiamiGS2: 9/2020; GS1: 8/2021; GS6: 1/2024GS2 căn 2PN từ 1,849 tỷ năm 2020 (Báo Đấu thầu); GS1 40–47; GS6 khoảng 59 triệu/m² chưa VAT, phí bảo trì (theo tư liệu môi giới)67,3 tr/m²
The SakuraSA2: 10/2021"từ 42 triệu/m²" gồm VAT (CBRE, 11/2021)69,1 tr/m²
The TonkinTK1: 3/2022; TK2: 11/2022TK1 bình quân dự kiến khoảng 55; TK2 55–65 triệu/m² (theo tư liệu môi giới)83,4 tr/m²
Imperia Smart City4/2021 – 2022"từ 33 triệu/m²" đợt Nguyệt Quế 11/4/2021 (trang dự án); "từ 44 triệu/m²" gồm VAT (CBRE, 6/2022); chưa ghép được tòa64,8 tr/m²
Masteri West HeightsWest C: 2022; West B: 7/2023dự án "từ 53–55 triệu/m²" gồm VAT (CBRE, 2022); West B 2PN 76,7 triệu/m² (CafeLand, 2023)77,7 tr/m²
The CanopyTC1: 11/2023; TC2: 3/2024TC1 ước bình quân khoảng 72; TC2 khoảng 64 triệu/m² gói thanh toán nhanh (theo tư liệu môi giới)70 tr/m²
Lumiere EvergreenA3 The Aura: 12/202365–80 triệu/m² (Diễn đàn Doanh nghiệp); "từ 69 triệu/m²" (CBRE)74,8 tr/m²
The Sola ParkG1–G3: 5–7/2024đợt đầu khoảng 60 triệu/m² năm 2024 (tư liệu tổng hợp, chưa rõ báo gốc)60,8 tr/m²
Lumi Signature4/2024 (đợt 1, theo batdongsan)khoảng 66 triệu/m² chưa VAT theo môi giới (Đại biểu Nhân dân, 3/2024); 2PN 53,8 m² khoảng 66 triệu/m² theo bảng hàng65,8 tr/m²
Lumi Prestige6/2024P1 khoảng 81–89 triệu/m² theo bảng hàng môi giới92,7 tr/m²
The Victoriakhoảng 9–10/2024chưa tìm thấy số giá mở bán68,3 tr/m²

Các tòa và khu không có trong bảng đều thiếu số giá mở bán đáng tin: GS3, GS5, SA1, SA3, SA5, TC3, West A, West D, Lumiere A1, A2, các tòa Imperia, G5, G6, Lumi P2, Lumi Elite. Sale đang kiểm thêm với chủ nhà và ban quản lý.

Dòng thời gian giá Vinhomes Smart City 2018–2026

Giá không đi một đường thẳng: các mốc dưới đây cho thấy giá tăng nhanh giai đoạn 2021–2025, giá rao cao nhất quanh cuối 2025 – quý 1/2026, sau đó thị trường thứ cấp Hà Nội giảm. Các mốc có nguồn (đều là giá chào hoặc giá mở bán):

Thời điểmMốc giáNguồn
11/2018Sapphire 1 ra mắt, gần 33 triệu/m²Báo Đầu Tư, 5/2021
6/2019căn hộ từ khoảng 900 triệu đồng (30–75 m² thông thủy), năm 2019Vietnamnet, 28/6/2019
4/2020S4.01 studio, 1PN từ 998 triệu đồng năm 2020Báo Đầu Tư, 29/4/2020
2018–2021giá căn hộ Hà Nội tăng khoảng 7%/năm trong 3 năm (JLL, CBRE, Savills)Báo Đầu Tư, 5/2021
10/2021SA2 "từ 42 triệu/m²" gồm VATCBRE, 11/2021
7/2023West B: studio 71,6, 2PN 76,7, 3PN 85,6 triệu/m²CafeLand
12/2023Lumiere The Aura 65–80 triệu/m²Diễn đàn Doanh nghiệp
quý 1/2024giá sơ cấp Hà Nội +11% so với cùng kỳ, kéo chủ yếu bởi Vinhomes Smart City và Ocean ParkThương hiệu và Công luận, 6/2024
4/2025426 giao dịch thứ cấp trong tháng ở VSC; tin rao S1.01 khoảng 72–78 triệu/m²OneHousing, 6/6/2025
quý 1/2026The Sapphire rao 85–93 triệu/m²Tạp chí Kinh tế Tài chính, 4/2026
quý 3/2026thứ cấp Hà Nội −8% so với cùng kỳ (CBRE); −15% từ đầu năm tới 9/2026 (batdongsan)CafeF, 31/10/2026
11/2026trung vị tin rao nhóm Vinhomes đại trà khoảng 63,7 triệu/m²; Sapphire phần lớn 58–69 triệu/m²kho dữ liệu canhosmartcity, 3/11/2026
Tháng 11/20262PN cả web 67,3 tr/m²giỏ hàng canhosmartcity

Vincom Mega Mall Smart City nhìn từ trên cao
Vincom Mega Mall Smart City (ảnh thực tế), khai trương cuối tháng 4/2022

Ảnh căn 2 phòng ngủ tòa A1 Lumiere Evergreen5 ảnh
Lumiere Evergreen · A1 The AquaCập nhật hôm qua

2PN 2WC · 60,9 m² · tầng trung

Kèm nội thấtCó thương lượng
5 tỷ82,1 tr/m²
↓ Thấp hơn 3% so với 2PN A1Khách mua không mất phí môi giới
Ảnh căn 1 phòng ngủ + 1 tòa G1 The Sola ParkCó video · 6 ảnh
The Sola Park · G1 The GardenCập nhật hôm qua

1PN+ · 43 m² · tầng trung

Hợp đồng mua bánCó thương lượng
2,66 tỷ61,7 tr/m²
Ngang giá chung 1PN+ G1Khách mua không mất phí môi giới
Ảnh căn 2 phòng ngủ tòa G1 The Sola Park5 ảnh
The Sola Park · G1 The GardenCập nhật hôm qua

2PN 2WC · 54 m² · tầng trung

Hợp đồng mua bánCó thương lượng
3,1 tỷ57,4 tr/m²
↓ Thấp hơn 8% so với 2PN G1Khách mua không mất phí môi giới
Xem tất cả 1042 căn đang chào →

Khu mở bán sau có tăng ít hơn không?

Có. Khu mở bán càng muộn thì giá gốc càng cao, nên khoảng cách tới giá hiện tại càng hẹp. Có thể chia ba nhóm:

  • Mở bán 2018–2020 (Sapphire 1–4, Grand Sapphire nay là The Miami GS2, GS3): giá gốc phần lớn khoảng 32–38 triệu/m² (riêng trục Đông Nam S4.03 43–50 triệu/m² theo tư liệu môi giới), nay là nhóm có mức tăng lớn nhất. Đây là những người bán vẫn lãi dù ghi "giảm giá" trên tin.
  • Mở bán 2021–2022 (GS1, The Sakura, The Tonkin, Imperia, Masteri West C): giá gốc khoảng 33–65 triệu/m² (Imperia đợt 4/2021 từ 33, The Tonkin TK2 tới 65). Mức tăng tới nay vừa phải, tùy tòa.
  • Mở bán từ 2023 (Masteri West B, Lumiere Evergreen, The Canopy, The Sola Park, Lumi Hà Nội, The Victoria): giá gốc khoảng 60–89 triệu/m² (phần lớn theo tư liệu môi giới; The Victoria chưa có số). Một số căn đang chào quanh giá gốc; ở Lumi Hà Nội, tin rao trên BDS68, HouseNow tháng 10–11/2026 có căn 3PN 118 m² ghi "cắt 1 tỷ", căn duplex ghi cắt 1,14–1,7 tỷ so với giá mua.

Nói gọn: "Vinhomes Smart City đã tăng gấp đôi" chỉ đúng với khu mở bán đầu. Người mua ở khu mới năm 2023–2024 có trải nghiệm khác hẳn. Đọc thêm bán cắt lỗ có thật không.

Vì sao không nên so thẳng giá mở bán với giá rao hôm nay?

Phép so "gấp 1,9 lần" là thô, vì hai con số đo khác nhau ở năm điểm:

  1. Thông thủy hay tim tường. Mặt bằng của chủ đầu tư ghi diện tích thông thủy; tin rao hôm nay nhiều tin ghi tim tường (lớn hơn), làm đơn giá trông thấp hơn. Phần lớn tư liệu giá mở bán không ghi rõ dùng loại diện tích nào.
  2. VAT và phí bảo trì. Có số gồm VAT (CBRE), có số chưa VAT và chưa phí bảo trì (GS6). So hai con số khác nhau về hai khoản này sẽ lệch đáng kể.
  3. "Giá từ" và giá trung bình. "Từ 998 triệu" là căn rẻ nhất, thường studio tầng thấp; còn trung vị tin rao là căn ở giữa.
  4. Chính sách bán hàng. Lúc mở bán có chiết khấu, hỗ trợ lãi 0% tới sau bàn giao (Sapphire 3 năm 2019), vay 70–80%. Giá thực trả của người mua đầu thường thấp hơn giá niêm yết.
  5. Giá chào và giá giao dịch. Giá hôm nay là giá rao; theo 3HLand, giá chốt thường thấp hơn giá rao 2–5%.

Vì vậy, đọc mức "khoảng 8,6%/năm" như một chỉ dấu xu hướng, không phải lợi nhuận thật của một căn cụ thể.

Người mua từ đầu lãi thực bao nhiêu? Ví dụ giả sử

Ví dụ giả sử một người mua căn 2PN 55 m² thông thủy ở Sapphire 1 năm 2018 với giá 34 triệu/m² (khoảng 1,87 tỷ), bán tháng 11/2026 ở mức 63 triệu/m² (khoảng 3,47 tỷ). Chênh lệch gộp khoảng 1,6 tỷ. Trừ đi:

  • thuế thu nhập 2% khi bán (khoảng 69 triệu) nếu người bán chịu;
  • phí môi giới bán (thông lệ 1–2% giá trị);
  • chi phí vốn: lãi vay nếu đã vay, hoặc tiền lãi lẽ ra nhận được nếu gửi tiết kiệm;
  • nội thất đã làm và phí quản lý đã đóng nếu để trống.

Ngược lại, nếu căn được cho thuê trong những năm đó, tiền thuê là phần lợi nhuận cộng thêm. Phép tính cho người mua để cho thuê hôm nay khác hẳn, xem mua căn để cho thuê: lợi suất từng loại căn.

Giá sẽ đi tiếp ra sao?

canhosmartcity không dự báo giá. Thay vào đó, đây là các yếu tố có mốc rõ mà người mua nên theo dõi:

  • Metro số 5 (Văn Cao – Hòa Lạc): khởi công 19/12/2025, dự kiến vận hành từ 2030; ga gần nhất là S8 Mễ Trì và S9 Tây Mỗ. Xem metro số 5 ga Tây Mỗ.
  • Nút giao Vành đai 3,5 với Đại lộ Thăng Long: khởi công 4/2025, phấn đấu xong trong 2026; nhiều đoạn đại lộ rào chắn tới 31/12/2026.
  • Nguồn cung mới trong khu: The Victoria (bàn giao dự kiến 2028), các tòa The Sola Park, The Canopy, Lumi Prestige, Lumi Elite đang hoặc sắp bàn giao, làm tăng số căn chào bán và cho thuê.
  • Lãi suất: lãi thả nổi ở một số ngân hàng 13–15%/năm (CBRE qua CafeF, 31/10/2026) đang là rào cản lớn nhất với người mua vay.

Bài có nên mua chung cư Vinhomes Smart City năm 2026 cân các yếu tố này thành ưu, nhược cụ thể. Muốn theo dõi giá từng tháng, xem bảng giá theo khu, cập nhật hằng tháng hoặc đăng ký nhận tin.

Lưu ý khi dùng số giá mở bán

  • Giá mở bán riêng từng tòa phần lớn chỉ có từ trang môi giới (độ tin thấp); bài luôn ghi "theo tư liệu môi giới" ở những số này.
  • Không dùng số của OneHousing (giỏ hàng giá sửa từ 10/2025 tới 1/2026) làm giá hiện hành: đó là giá vùng đỉnh chưa cập nhật.
  • Số "+13% trong 12 tháng" của 3HLand (10/2026, dẫn batdongsan) là riêng Vinhomes Smart City, không nêu mốc so sánh; số "−8%" của CBRE là toàn Hà Nội. Hai số khác phạm vi, không mâu thuẫn trực tiếp.
  • Bạn là chủ nhà đã mua từ đợt đầu, muốn biết căn nay chào bao nhiêu là hợp lý? Gửi thông tin ở trang ký gửi để được so với các căn cùng tòa đang chào.

Hỏi nhanh

Vinhomes Smart City mở bán năm nào, giá bao nhiêu?

Khu Sapphire 1 ra mắt ngày 28/11/2018 với giá gần 33 triệu/m² theo Báo Đầu Tư. Năm 2019 căn hộ ở dự án được quảng bá từ khoảng 900 triệu đồng cho căn 30–75 m² thông thủy (Vietnamnet). Đây là các mức giá khởi điểm, chưa phải giá trung bình.

Giá Vinhomes Smart City tăng bao nhiêu từ khi mở bán?

Tính theo trung vị tin rao nhóm Vinhomes đại trà ngày 3/11/2026 (khoảng 63,7 triệu/m²), giá chào đã gấp khoảng 1,9 lần mức gần 33 triệu/m² lúc mở bán 2018. Đây là so giá chào với giá mở bán, chưa trừ VAT, phí bảo trì, nội thất và khác biệt cách tính diện tích.

Giá Vinhomes Smart City tăng trung bình mỗi năm bao nhiêu?

Nếu lấy mốc gần 33 triệu/m² tháng 11/2018 và trung vị tin rao khoảng 63,7 triệu/m² tháng 11/2026, mức tăng bình quân khoảng 8,6%/năm trong 8 năm. Con số chỉ để tham khảo vì so giá chào với giá mở bán và không trừ chi phí.

Khu nào ở Vinhomes Smart City tăng giá nhiều nhất?

Các khu mở bán sớm 2018–2020 (Sapphire 1–4, Grand Sapphire nay là The Miami) tăng nhiều nhất vì phần lớn mở bán ở mức khoảng 32–38 triệu/m². Các khu mở bán từ 2023 (Masteri West B, Lumiere Evergreen, The Canopy, Lumi Hà Nội) có giá gốc khoảng 64–89 triệu/m² (phần lớn theo tư liệu môi giới) nên mức tăng tới nay ít hơn nhiều.

Giá Vinhomes Smart City cao nhất vào lúc nào?

Theo các nguồn giá rao đang có, giá chào cao nhất rơi vào cuối 2025 tới quý 1/2026: Tạp chí Kinh tế Tài chính ghi The Sapphire rao 85–93 triệu/m² trong quý 1/2026. Savills ghi giá thứ cấp Hà Nội giảm 3 quý liên tiếp tới quý 3/2026; đầu tháng 11/2026 phần lớn tin Sapphire quanh 58–69 triệu/m².

Giá mở bán The Victoria, Imperia bao nhiêu?

The Victoria ra hàng khoảng 9–10/2024 nhưng kho dữ liệu chưa tìm thấy con số giá mở bán nào. Imperia có đợt mở bán tháng 4/2021 'từ 33 triệu/m²' và quảng cáo dự án tháng 6/2022 'từ 44 triệu/m²' gồm VAT (CBRE), chưa ghép được với từng tòa I1–I5.

NguồnGiá: giá chào các căn đang hiện trên canhosmartcity.com.vn, cập nhật 06/11/2026. Bài không phải tư vấn pháp lý.
Nguyễn Thị Thanh Vân, môi giới căn hộ Vinhomes Smart City
Tác giả bài viếtNguyễn Thị Thanh VânChuyên viên môi giới căn hộ Vinhomes Smart City✓ Chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS số HT-4925 (Sở Xây dựng Hà Tĩnh cấp 03/12/2025, hành nghề cả nước)Văn phòng hẹn gặp: Tòa GS3 The Miami, Vinhomes Smart City, phường Tây Mỗ, Hà Nội · 8h–21h hằng ngày

Bài viết dựa trên giỏ hàng canhosmartcity cập nhật hằng ngày và kho tư liệu đã đối chiếu nhiều nguồn; số liệu nào chưa chắc được ghi rõ nguồn. Đơn vị môi giới, không phải chủ đầu tư.

Nhận căn phù hợp qua Zalo
Bấm gửi là đồng ý cho canhosmartcity lưu số này để liên hệ về nhu cầu của bạn; yêu cầu xóa bất cứ lúc nào. Chính sách bảo mật.

Đọc tiếp

Nhắn ZaloGọi 0983 606 411